ขอคำแนะนำการซื้อเครื่องเสียงมือสองครับท่าน

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย fatdiary, 4 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fatdiary

fatdiary Member Member

54
    0
    6
    คือตอนนี้ผมกำลังคิดจะซื้อเครื่องเสียงทอสองอยู่ค๊าบท่าน
    คือราคาของทือ1มานอยู่ที่5500บาทแต่มือสองลงประกาศไว้ในราคาแค่2300เท่านั้นเอง
    แต่เนื่องจากตัวของผมนี้ไม่รู้เรื่องเครื่องเสียงเลยค๊าบท่าน
    กลัวไปหมดไม่ว่าจาเป็นเรื่องว่าจะได้ของที่ผ่านการซ่อมมาหรือได้ของทีเสียๆมา
    จึงอยากขอรบกวนๆท่านช่วยบอกวิธีเลือกซื้อและวิธีดูสภาพของมือสองทีครับท่าน
    ปล.คือตัวผมเองนี้ยังเรียนอยู่เลยค๊าบท่านเลยไม่ค่อยมีเงิน
    ยังไงชาวสมาชิคผู้ใจดีช่วยผมทีน๊ะครับท่าน ขอบคุณค๊าบ

2. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    จากประสบการณ์นะครับ เพราะผมก้อไม่ค่อยมีความรู้เรื่องสภาพเครื่องเสียงนัก

ลองหาร้านที่รู้จักกันหรือเพื่อนที่มีความรู้เรื่องพวกนี้ก่อนเป็นอันดับแรก

เมื่อได้แล้วก้อติดต่อเจ้าของหรือคนขายครับ นัดเจอกันที่ร้านหรือบ้านเพื่อนที่กล่าวไว้ข้างต้น

ต่อมาทดลองเลยครับ ก่อนซื้อขอเค้าเปิดดูเลยว่าไม่เคยซ่อม หรือถ้ามีว้อยด์ติดอยู่ ยังไม่มีรอยเปิด

ก้ออาจไม่ต้องเปิดเครื่องดู อาศัยดมกลิ่นหรือวิธีอื่นเช็คคร่าวๆไปตามเรื่อง

มาถึงขั้นตอนสำคัญครับ ต่อลองตัวอุปกรณ์เลย ให้เสียงออกถ้าเป็นแอมป์ ลำโพง หรือ ฟร้อนท์ ก้อลอง

ฟังเสียงดูครับ ซ้ายขวาหน้าหลังออกเท่ากันไม๊ เสียงเหมือนกันไม๊ฯลฯ

ฟังดูยุ่งยากครับ แต่ชัวร์:)

3. fatdiary

54
    0
    6
    เหอๆ
    ขอบคุณค๊าบท่าน

4. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    เลี่ยงได้เลี่ยง ไม่ชัวร์ก้อเลี่ยง ซื้อกับเพื่อนหรือคนคุ้นเคย เป็นทางออกที่ดี

ระวังจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ ของมือ2 ตาดีได้ตาร้ายเสีย บางทีเชคมาดีทุกอย่าง
    ใช้ไป2วันปัญหาค่อยโผล่ก้อมี

ถ้าคุณเป็นคนดวงดีก้อซื้อไปเหอะครับ อิอิ

5. fatdiary

54
    0
    6
    เหอๆ
    พูดซ๊ะผมกลัวไปเลยล่ะท่าน
    เอ่อท่านครับ
    งั้นพอมีครายรู้ข้อสังเกตการดูลำโพงมือสองบ้างไม๊ค๊าบท่านว่าเคยผ่านการซ่อมมาหรือไม่พอมีจุดใหนบ้างที่พอสังเกตุได้อ่าค๊าบ
    คือราคามานถูกกว่าการเกือนครึ่งซ๊ะอีกอ่าค๊าบท่าน
    ขอบคุณมากมากค๊าบ

6. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    :) ถ้าวิธีเช็คคร่าวๆ ก้อลองเช็คว้อยด์ว่าเบียดไม๊ลองกดกรวยลงตรงๆอ่ะครับ ขอบยางสภาพดีไม๊ มีหลุดมีร่อนตรงไหน แต่อย่างที่บอกไว้ตอนแรกครับ หาคนที่เป็นไปช่วยดูดีกว่า:)

ส่วนเรื่องการซื้อของมือสองอาจเหมือน คุณ[LeNGy~MaSTeR] บอกก้อได้ครับ มีโอกาสซวยได้เหมือนกันแม้ว่าเช็คอย่างดีแล้ว แต่พอมองในเรื่องทุนทรัพย์ของมือสองก้อน่าสนใจมากครับ ยิ่งเรื่องเกี่ยวกับคุณภาพของเสียง เครื่องเสียงเด๋วนี้รุ่นใหม่ๆ ยี่ห้อที่ชื่อดีมาตลอดพอออกรุ่นใหม่มากลับทำให้ยิ่งผิดหวังผิดความคาดหมายไปเรื่อยๆครับแม้จะเป็นตัวท้อปราคาแพงๆก้อตาม ทำให้รู้สึกไม่คุ้มค่าเงินเลยแม้ว่าจะซื้อของใหม่ ยี่ห้อดัง ที่ดูเหมือนราคาถูกลงกว่าเมื่อก่อนก้อตาม ทำให้มีอีกหลายๆท่านครับที่ยังรักเครื่องเสียงโมเดลเก่าๆอยู่ พยายามควานหาสภาพดีๆมาใช้ เพราะประทับใจเรื่องคุณภาพเสียงมากกว่า อย่างผมคนนึงแหละครับที่กว่า 90%ของเครื่องเสียงในรถใช้ของมือสอง บางครั้งความอยากและเห็นแก่ของถูกก้อมีซวยบ้างเหมือนกัน แต่รวมๆมาคิดแล้วถ้าซื้อของใหม่ทั้งหมดผมคงต้องใช้งบไม่ต่ำกว่าอีกเท่าตัว ก้อถือว่าฟาดเคราะห์ไป :)

นอกเรื่องมาเยอะครับ สรุปอย่างที่บอก ท่าน จขกท หาคนที่เป็นดูให้ดีที่สุดครับ เพื่อลดความเสี่ยง:)

7. fatdiary

54
    0
    6
    ขอบคุณมากค๊าบ
    อ่านแล้วมำให้พอรู้เรื่องขึ้นมาบ้างแล้วค๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้