สอบถามเรื่องเปลี่ยนหม้อน้ำ หน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย P_Jik, 9 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    สอบถามเรื่องเปลี่ยนหม้อน้ำ หน่อยครับ
    รถผม nv wingroad ปี 2003 หัวฉีด เกียร์โอโต้
    เนื่องจากหม้อน้ำมีรอยรั่วซึมขอบตะเข็บด้านบน ควรจะเปลี่ยนหม้อน้ำ แบบไหนดี
    แต่ตอนนี้ ความร้อนยังไม่ขึ้น น้ำในหม้อน้ำ ไม่ลด จะใช้ต่อสักระยะ หรือควรเปลี่ยน
    ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่นยแบบไหนดี

1. ของใหม่ศูนย์ 5000. -กว่า
    2. ของเซียงกง 1500.- พร้อมพัดลม 2 ตัว ยังไม่รวมค่าแรงช่าง ไม่รู้ว่าค่าแรงเท่าไร
    3. ร้านหม้อน้ำ เป็นหม้อน้ำทองแดง ราคา 3000.-4000.- บาท รวมค่าแรง
    เปลียนแบบไหนดี จ่ายเงินแล้วคุ้ม

มีร้านแนะน้ำไหมครับ ผมอยู่แถว รามอินทรา

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมนิดนะครับ สาเหตุที่ทำให้หม้อน้ำรถผมรั่วซืม
    ความร้อนขึ้น ประมาณ 90 % เนื่องจากพัดลมหม้อน้ำ พัดลมแอร์ ไม่ทำงานทั้งสองตัว
    ให้ช่างตรวจเช็ด แล้วเป็นที่ รีเลย์ เปลี่ยนมาแล้ว ของเซียงกง 100.-
    พัดลมทำงานปกติ ความร้อนไม่ขึ้น แต่สังเกตุที่หม้อน้ำขอบตะเข็บด้านบน รั่วซึม แต่น้ำในหม้อน้ำ ไม่ค่อยลดเท่าไร
    เลยสอบถามเพื่อนดฆูว่าควรจะเปลี่ยนหม้อน้ำดีไหม กลัวว่าวิ่งทางไกลจะเกิดปัญหา
    ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มีนาคม 2010
  2. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ถ้าเปลี่ยน แนะนำว่าเอาเป็นทองเหลือง 2 ชั้น ดีกว่าครับ บ้านเราเมืองร้อน 2 ชั้นช่วยระบายความร้อน ครับ

และข้อดีของหม้อน้ำทองเหลือง คือ เข้าร้านล้างหม้อน้ำได้ครับ ถอดฝาบน ฝาล่าง แยงได้ครับ เปลี่ยนรังผึ้งได้ครับ

ปล. ที่ว่ารั่วซึม เห็นเป็นรอยชื้นๆใช่ใหม๊ครับ หรือแค่คราบสนิม เพราะว่าบางทีอาจจะเกิดจากคราบน้ำตอนที่เราเติมแล้วล้นออกมาเปื้อนนะครับ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตามพี่ เอ๊กซ์ เลย ครับ ...

เปลี่ยนเป็นทองๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แดง 3000 +-300 ถ้า เกิน ก่า นี้ แพงครับ

เปลี่ยนแล้ว อย่าลืมดู วาล์วน้ำ ด้วยนะครับ

เติมน้ำยาหม้อน้ำด้วยนะครับ จะได้รู้ว่า มัน รั่วตรงไหนอีก

4. P_Jik

91
    1
    8

ขอบคุณครับ

หม้อน้ำรั่วซึมตรงขอบตะเข็บตรงกลางจุดเดียว เป็นน้ำสี่เขียวครับ
    เครื่องเย็นแล้วยังมองเห็นน้ำสีเขียวติดอยู่ครับ ตามรูปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มีนาคม 2010
  5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มัน กลับบ้านเก่าและครับ ... เปลี่ยน เถิด ..

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ผมมีอยู่ชุดครับใช้พัดลมตัวเดิมได้ครับ

7. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ของผมก็ก็มีจุดซึมแล้ว แต่ความร้อนยังปกติควรเปลียนเลยไหมครับ

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถ้าซึมตามตะเข็บรังผึ้งริมขอบบนหรือขอบล่างแนะนำให้เปลี่ยนครับ ปล่อยใว้นานๆอาจเจอแจ๊คพอตกลางทางก็ได้ครับ แถมกินข้าวลิงอีกต่างหาก555
    ผมมีอยู่ชุดครับ2ชั้นหร้อมพัดลมด้วย สนใจ โทรเล้ยยยยยยยย080-6377050 อ๊อดครับ

9. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ราคาประมาณ...............

10. singcoohteam

5,303
    108
    0
    1500ครับ

11. P_Jik

91
    1
    8
    ไปทำมาแล้วครับ
    ซื้อของเซียงกง 1500.- ประกัน 7 วัน
    ค่าแรงช่าง 300.-
    รวม 1800.- บาท
    งบน้อยเลยใช้แบบนี้ไปก่อน คราวหน้าถ้ารั่วอีกคงเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำทองเหลือง
    ขอบคุณทุกๆท่าน ที่ให้คำแนะนำครับ
    เอาไว้มีปัญหาตรงไหนจะขอคำแนะนำอีกนะครับ ขอบคุณครับ

12. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ยินดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้