e-car 4g15 เปิดแอร์แล้วรอบตกครับ เกิดจากอะไรครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย drinkingpark, 27 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. drinkingpark

drinkingpark New Member Member

43
    1
    0
    ช่างที่อู่เรียก 7500 บอกว่าเป็นที่ลิ้นอะไรสักอย่างเนี่ยครับ แต่เห็นว่ามีเฟืองชดเชยรอบเครื่องขายไม่กี่ตังค์
    ก็เลยเกรงว่าจะโดนฟันหรือเปล่า ใครที่เคยเป็นหรือเคยใช้เฟืองที่ว่า มาบอกกันด้วยครับ ขอบคุณมากๆ

2. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ช่างที่ไหนอ่ะคับ 7500 นี่ ลิ้น VH 45 เป่าเนี่ย อย่าไปหลงกลมันน้า แค่เปิดแอร์รอบตกเอง แต่ว่าไอ้เฟื่อง ชดชยรอบ มิตซู มันเป็น พลาสติกก็เป็นอย่างเงี่ย รูดง่าย แต่ว่าเดินเบาตัวเปล่าไม่มีอาการผิดปกติหรอคับ ถ้ามันเป็นแค่ตอนเปิดแอร์ ก็ไปซื้อตัวชดเชยรอบที่มันต่อแยกก็ได้คับ ไม่เกิน 300 ที่มันมีสกรูปรับน่ะ

:sad:

3. drinkingpark

drinkingpark New Member Member

43
    1
    0
    ขอบคุณครับ

ตอนเดินเบา ไม่เปิดแอร์ เครื่องเดินเรียบดีครับ

แล้วเฟืองที่ว่า จะไปซื้อที่ไหนครับ ผมอยู่เชียงใหม่ ถ้าเข้าศูนย์จะแพงมั้ยครับ(อู่ที่เรียก 7500 เป็นอู่ Roadside อะครับ)

4. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    โห เชียงใหม่แนะ ผมไม่รู้อ่ะ แต่ว่าศูนย์ก็คงดีกว่า ไอ้ 7500 ง่ะ ไม่น่าเกิน 1500 มั่ง ไม่เคยซื้อของใหม่ด้วยจิเรา

:sad:

5. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    เข้าศูนย์ไม่มีแยกขายเป็นชิ้นเฟืองนะครับ เค้าขายยกลิ้นปีกผีเสื้อเลย 9000 กว่าบาท ครับ

7500 นี่ของใหม่เบิกห้างหรือว่ามือสองอะครับ ถ้าของใหม่ไม่แพงนะ แต่ถ้ามือสองโหดไป(เยอะ)ครับ

ต้องลองเช็คดูอะครับว่าเป็นที่ตัวเฟืองรูดหรือแตก อะป่าว ถ้าแค่เฟืองรูดผมว่าหาสั่งจากใน กทม. ให้เค้าส่งไปให้ที่เชียงใหม่ดีกว่าครับ ชุดนึง+ค่าน้ำมัน+ค่าแรง+ค่าส่ง ผมว่า ไม่เกิน 2000 อะครับ ถ้าหาเพื่อนที่ กทม.ให้เค้าส่งไปให้ได้ก็จะดีครับ EMS แป๊บเดียวก็ถึง

แต่ถ้าชุดมอเตอร์พังก็ต้องเปลี่ยนยกลิ้นปีกผีเสื้อครับ

6. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ตามคุณอ๋องว่าเลย

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    1. เปิดแอร์ รอบเดินเบาตก
    1.1 มาจาก ชุดเฟืองชดเชยรอบเดิบเบา สกปรก ให้ถอดออกมาล้างทำความสะอาด
    ถ้ามีความรู้เรื่องช่างหน่อยถอดเองได้ครับ จำตำแหน่งเฟืองเดิมเอาไว้ และระวังสปริงจะหลุดหายเท่านั้น
    1.2 ล้างแล้ว เอาจารบีชนิดทนความร้อนใช้งานรอบสูงทารอบเฟืองเข้าไปแทน
    ให้ใช้ ลิเทียมจารบี ของยี่ห้อดีๆหน่อยอย่าง PANDO หรือ Three Bond ได้ครับ
    จารบีที่เป็นเกรดทั่วไปห้ามใช้ เพราะใส่ไม่นานจารบีจะแข็งตัว และทำให้เฟืองแตกเสียหายได้อีก
    1.3 ลองปรับตั้งสกรูชดเชยรอบเดินเบาดูใหม่ ให้รอบขณะเปิดแอร์-เปิดไฟใหญ่ อยู่ราวๆ 850-900 รอบ

2. เปิดแอร์แล้วรอบสวิง รอบไม่นิ่ง
    2.1 ถอดเฟืองชดเชยรอบเดินเบาในข้อ 1.1 ออกมาดู ส่วนมากจะเฟืองจะแตกครับ ทำให้รอบสวิง
    ซื้อชุดซ่อมเฟืองเดินเบาของมิตซูมาเปลี่ยน ของเทียบมีอายุการใช้งานประมาณ 2 ปี
    ราคาชุดละ 1500 บาท พร้อมจารบี ร้านอะไหล่ใหญ่ทั่วไปมีขายหมดครับ ในเชียงใหม่ก็ควรจะมีครับ
    เพราะลูกค้ามิตซูที่ใช้ระบบชดเชยเดินเบาแบบเฟือง เจอปัญหานี้ทุกคันครับ
    2.2 เปลี่ยนแล้วต้อง Reset ข้อมูลใน ECU ใหม่โดย ถอดขั่วแบตเตอรี่ขั้วลบออกซัก 5 นาที
    แล้วใส่คืนครับ จากนั้นนำรถไปวิ่งให้กล่อง ECU เก็บข้อมูลการใช้งานประมาณซัก 2-3 กิโลเมตร
    กลับมาลองตั้งรอบเดินเบาที่สกรูตรงลิ้นปีกผีเสื้อดูใหม่ ตามข้อ1.3

3. รอบเดินเบาไม่คงที่
    3.1 ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกให้ถอดล้างทำความสะอาด คราบเขม่า บริเวณลิ้นและรูVaccumm ต่างๆให้รูเปิดสะดวก แต่ห้ามไปถอดเซนเซอร์วัดองศาลิ้นเด็ดขาด
    3.2 ตรวจสอบสาย Vaccumm ต่างๆว่ามีรั่วแตก หลวม หรือไม่

4. ถ้าทำ 3 ข้อยังไม่หาย ต้องให้ช่างตรวจสอบครับ
    เพราะเซนเซอร์วัดตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้ออาจจะเพี้ยน ต้องตั้งตำแหน่งและวัด Voltage Fbk, ใหม่
    ช่างที่ชำนายเครื่องมิตซูจะรู้อาการและปรับตั้งให้ได้เองครับ

ถ้ายังไม่หายอีกต้องเปลี่ยนเซนเซอร์ตัวนี้แหละครับ ส่วนมากขายยกลิ้น ราคามือสองอยู่ราวๆ 5-6 พันบาท
    แต่หาสภาพดีๆยากหน่อย ถ้ามีกำลังแนะนำเบิกของใหม่ที่ศูนย์ดีกว่าครับ อายุการใช้งานนานกว่า

อยู่เชียงใหม่ลองสอบถามอาจาร์ยชัยยยศ ดูครับ
    http://www.cm-club.com/vb/forumdisplay.php?f=128

8. NaZaRo

NaZaRo New Member Member

50
    1
    0
    มอเตอร์รอบเดินเบาครับ เฟืองมันอาจละลาย ถ้าไงลองแกะดูถ้าเฟืองไม่ละลายไปซื้อตามร้านอะไหล่ทั่วไป ขอซื้อตัวซ่อมเฟืองรอบเดินเบาครับหรือถ้ามันละลายก็ไปซื้อตามเซียงกงอะครับบอกเค้าราคามันจะอยู่ไม่เกิน3000บาทจะได้มาทั้งคอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้