ใครพอทราบเกี่ยวกับการขอป้ายทะเบียนใหม่บ้างคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย start, 5 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. start

start New Member Member

34
    0
    0
    พอดีทะเบียนมันเก่ามากเลยคับและเป็นป้ายแบบเก่าที่ 2 ตัวหน้าเป็นตัวเลขกับตัวอักษร (3อ - xxxx) คับ พอดีอยากรู้ว่า

- ถ้าเราจ้างหายแล้วไปขอป้ายใหม่ที่ขนส่งนี่จะได้ป้ายทะเบียนรุ่นเก่าและเลขทะเบียนเดิมหรือป่าวครับ

- หรือว่าป้ายทะเบียนรุ่นเก่าทางขนส่งไม่ได้ทำแล้ว ถ้าแจ้งหาย หรือ แจ้งทำใหม่จะได้ป้ายทะเบียนแบบใหม่ที่เป็นหมวดอักษร 2 ตัวหน้า

(วษ - xxxx) แทนหรอคับ

รบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ:)

2. Tum_Wizard

Tum_Wizard Member Member

425
    1
    18
    ได้แบบใหม่ไปครับผม...
    นอกจากทำแบบผิด กม. ทะเบียนทำเลียนแบบเอา (ตามร้านทำป้าย ) แล้วเก็บของเก่าไว้
    มีปัญหาอะไรก็ให้ตำรวจดู อธิบายให้ตำรวจฟัง พูดไม่ยากหรอกครับ เราไม่ได้สวมทะเบียน
    รถตาผมก้อทำแบบนี้ เพราะเสียดายเลขทะเบียนมันสวย ไม่อยากได้ใหม่

3. Rookie

Rookie New Member Member

26
    3
    0
    ของผมที่ทำ ก็เก็บของเก่าไว้ครับ แล้วไปแจ้งหายที่ สน. แจ้งว่า หล่นหายหรืออะไรก็ว่าไป

ตำรวจเค้ารู้อยู่ครับ ไม่ซีเรียสเรื่องนี้ เสียค่าแจ้งความ 20 บาท

แล้วก็เอาเอกสาร แจ้งความ + หลักฐานทะเบียนรถ เจ้าของรถ ไปแจ้งขนส่ง

รู้สึกว่าจะแผ่นละ 100 รึป่าวไม่แน่ใจ แต่ไม่แพงครับ ของผมแจ้งหายมัน 2 แผ่นเลยหน้า-หลัง (เมื่อประมาณ 2 ปีก่อน)

แล้วขนส่งจะออกเอกสารแทนมาให้ครับ รอป้ายใหม่ประมาณ 15 วัน ถ้าพี่หนวดเรียกก็เอาใบแทนให้เค้าดูไม่มีปัญหา

ส่วนเลขทะเบียนจะได้เลขเดิมครับ ที่เปลี่ยนก็คือ อักษรข้างหน้า จากที่เป็นตัวอักษรแล้วตัวเลข

ก็จะได้เป็นแบบใหม่ทั่วไป คืออักษร 2 ตัว แล้วตามด้วยเลขทะเบียนเดิมครับ

ปล.ถ้าไม่ถูกกะ สน. ไม่อยากไปแจ้งหาย ก็ต้องไปขนส่งทำเป็นป้ายชำรุด แต่เค้าจะยึดป้ายเดิมไปนะครับ

4. Nuu555

Nuu555 New Member Member

4
    0
    0
    ของผมเคยไปแจ้งที่ขนส่งก็เค้าจะเปลี่ยนหมวดให้อ่ะครับ......ในใบที่ขอเปลี่ยนป้ายผมเลือกในช่องที่ชำรุดอ่ะคับเสียค่าป้าย200บาท+ค่าดำเนินการ5บาท.....แล้วพอวันรับป้ายใหม่ค่อยถอดของเดิมมาคืนอ่ะคับ
    ถ้าไม่ถูกก็ขออภัยน๊ะคับเพราะผมเคยแจ้งเมื่อ3-4ปีที่แล้วอ่ะครับ

5. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ตอนนี้เท่าที่ทราบทางขนส่งจะดำเนินการเปลี่ยนเป็นแบบ ตัวอักษร2ตัวนำให้หมดแล้วคับ
    ฉนั้นถ้าไปดำเนินการอะไรที่ต้องลงเล่มเช่น โอนหรือแจ้งต่างๆ ก้อจะทำการเปลี่ยนป้ายให้ทันที โดยเทียบหมวดจากป้ายทะเบียนแบบเดิมว่าอยู่ปีใด หมวดใดคับ

หรือ ถ้าอยากเก็บป้ายเก่า ก้อแนะนำ แจ้งหาย เสียค่าทำป้ายใหม่ 200 บาท(แผ่นละ 100 บาท)คับ

อันนี้ตามที่ทราบมาจากคนแถวขนส่งนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้