รบกวนขอสอบถามความคิดเห็นสมาชิก เบนซิล กันหน่อยคับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Moo Tiger Raikhing, 3 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เรื่องของเรื่อง คือมีเรื่องมาสอบถามคับผม
    คือ ผมข้องใจมานานแระ ด้วยว่า คราวก่อน
    รถตานาว น้ำมันหมด เลยให้ผมเอาน้ำมันไปให้
    ไอ้เราก้อหาแกลลอนน้ำมันเสร็จ ก้อออกไปยังปั๊ม
    สั่งเลย 91 เต็ม 2 แกลลอน = 11 ลิตรก่า ๆ
    เราก้อเดินทางไปยังรถตานาว พอถึงก้อเติมน้ำมันลงไปยังถังในรถ
    ปรากฎว่าผลที่เห็นนั้น 91 มัย แม่งสี เหลือง ๆ วะเนี่ยแสรดดดดด
    ไอ้เราก้อคิด ว่าเอาแล้วไงตรูโดนแล้วไง
    สงสัยแม่งเอา แก็ส มาเติมให้ แล้วอัพราคาเป็น 91 ป่าววะเนี่ย
    ใครพอจะรู้สาเหตุบ้างคับ ผมยังงงอยู่จนถึงทุกวันนี้เลยเนี้ย

:cry::cry::cry:

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    หมูคงโดนหลอกเเล้วอะครับ โซฮอลเเล้วละมั้ง

3. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    กำ มีงี้ด้วย เอาเปรียบผู้บริโภค

4. Kisada

Kisada New Member Member

764
    4
    0
    แล้วปั้มอะไรคับ ทำไมพี่หมูไม่เอาตัวอย่างไปโวยล่ะ แต่เมื่อต้นเดือนกุมภา เค้าเปลี่ยนสีน้ำมันใหม่นี่คับ ไม่รู้ว่าใช้สีไหนบ้าง

5. พลังงานเปลี่ยนสีน้ำมันใหม่เริ่ม 1 ก.พ.53 เบนซิน91เป็นสีเหลือง (ไทยรัฐ)

กระทรวงพลังงาน เตรียมประกาศบังคับใช้โครงสร้างสีน้ำมันเชื้อเพลิงใหม่ 1 ก.พ. 53 ในน้ำมันเบนซินและไบโอดีเซลบี 5 หวังเพิ่มประสิทธิภาพแก้ปัญหาการปลอมปนน้ำมัน

เมื่อวันที่ 28 ม.ค. นายพีระพล สาครินทร์ อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน (ธพ.) เปิดเผยว่า ธพ.ได้ประกาศปรับปรุงโครงสร้างสีน้ำมันใหม่ โดยได้ออกประกาศคุณภาพน้ำมันเบนซิน และน้ำมันดีเซล เพื่อปรับเปลี่ยนสีเสร็จเรียบร้อยแล้ว มีผลบังคับใช้ ตั้งแต่วันที่ 1 ก.พ.นี้ โดย ธพ. ได้แจ้งให้ผู้จำหน่ายน้ำมันทราบแล้ว เพื่อไม่ให้เกิดความผิดพลาดและใช้ความระมัดระวังในการจำหน่ายน้ำมันให้แก่ผู้ใช้น้ำมัน

ทั้งนี้ การปรับเปลี่ยนโครงสร้างสีน้ำมันครั้งนี้ เป็นการปรับเปลี่ยนสีของน้ำมันเบนซิน และไบโอดีเซลบี 5 ดังนี้

น้ำมันเบนซิน 91 เปลี่ยนจากสีแดง เป็นสีเหลือง

น้ำมันเบนซิน 95 เปลี่ยนจากสีเหลือง เป็นสีน้ำเงิน

ไบโอดีเซลบี 5 เปลี่ยนจากสีเขียว เป็นสีแดง

ซึ่งจะเป็นประโยชน์ในการจำแนกความแตกต่างของชนิดน้ำมันให้ชัดเจน เหมาะสมกับสถานการณ์การค้าน้ำมันในปัจจุบัน และเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพมาตรการป้องกันการปลอมปนน้ำมัน

"ปัจจุบัน การใช้ไบโอดีเซบบี 5 และแก๊สโซฮอล์มีปริมาณเพิ่มขึ้นเป็นอย่างมาก ซึ่งจากการตรวจสอบผู้ผลิตผู้จำหน่ายน้ำมันอย่างต่อเนื่อง ได้ตรวจพบปั๊มน้ำมันในหลายพื้นที่มีการปลอมปนน้ำมันเพื่อจำหน่ายโดยหวังผลกำไร ถือเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภค เช่น นำไบโอดีเซลบี 5 มาจำหน่ายเป็นดีเซลธรรมดา หรือนำแก๊สโซฮอล์มาปลอมปนในน้ำมันเบนซิน 91 แต่เนื่องจากน้ำมันบางชนิดมีสีใกล้เคียงกัน ทำให้การสังเกตสีเป็นไปได้ยาก การปรับเปลี่ยนสีน้ำมันใหม่จะทำให้มีความแตกต่างกันชัดเจนขึ้น สามารถตรวจสอบได้ง่าย ทั้งนี้ หากประชาชนผู้บริโภคพบเห็นผู้ค้ารายใดจำหน่ายน้ำมันเชื้อเพลิงไม่ได้คุณภาพ สามารถแจ้งเบาะแส หรือร้องเรียนได้ที่ ธพ." นายพีระพล กล่าว

ขอขอบคุณข้อมูลจาก ไทยรัฐ

6. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    ตามนั้น:sad:

7. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ตกข่าว พึ่งรู้เหมือนกัน....ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

แล้วตกงลงวันนั้น ได้เติมไหมหล่ะหมู....นายนาวไปไงมาไง วิ่งซะจนน้ำมันหมดเลยหรอ อิอิ

8. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    มีใครที่ทำงานอยู่ กรมธุรกิจพลังงาน

ทำไมไม่มาเเจ้งข่าวให้สมาชิกทราบฮะ

หรือว่ามัวเเต่ไปเมาอยู่.....อิอิ

9. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    กำลังปรับเปลี่ยนสีน้ำมัน อะครับ จิง

แต่บ้านหมูอยู่ นคร ถม อะครับ น่าจะยังไม่ถึง

กทม. ยังเป็น 91 สีเเดงอยู่เลย อิอิอิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2010
  10. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    555+ โดนอีกรอบไปหมู

11. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    เหอๆ....หมูปายไหน

12. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    พี่โจ้รายงานข่าวหน่อยครับ

13. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    อืม.......ขอบคุณสำหรับความรู้คับ
    ตกลงหมูก็ยังโดนหลอกใช่มั้ยค้าาาาาบ

14. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  15. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0

นั้นดิคับพี่แมน ผมถึงงงอยู่เนี้ย

ขี้เกลียดอ่ะคับ ยุ่ง วุ่นวาย อีก ใบเสร็จเราก้อไม่ได้ขอ

ก้อต้องเติมอ่ะคับ น้ามุ่ย อิอิอิ
    พอดีลูกลอยในถัง ตานาวมันมีปัญหา นิดหน่อยอ่ะคับ
    อายไปสิ หมดใน ม.เค้าด้วยง่ะ รถก้อสวย
    แต่งก้อเฟี้ยว แต่ขับน้ำมันหมด 555

สงสัยคับ กร๊ากกกกกกกก

เอาอีกแระ โดนตลอดเลยเรา
    พี๋แม๊น นี่

ตลอดอ่ะคับ จ่า
    อาราย ๆ ก้อฉัน 555+

ยังดีนะ ที่มีดีที่หน้าตา หุหุหุ

ยังไม่รู้เลยคับพี่อู
    ไม่รู้ว่าโดนหลอก รึว่าเค้าเปลี่ยนสีแล้วอ่ะ

16. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ปั้มไหนละหมู เผาเลยมะ!

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    โซฮอล 95 แน่ๆ

18. เปลี่ยนสี

19. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    โจ้ไปไหนหว่า งั้น up ให้โจ้แล้วกัน

20. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    เติมใส่แต่ถังในรถเลยไม่รู้ว่าน้ำมันสีอะไร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้