บัตรประชาชนใบแรกของคุณเป็นแบบไหนครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nitcha, 23 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    บัตรรุ่นแรก มีลักษณะคล้ายแผ่นพับขนาดเล็ก 4 ตอน มีทั้งหมด 8 หน้าเริ่มใช้ตั้งแต่ปีพ.ศ.2486 จนถึงสิ้นปีพ.ศ.2505ออกให้เฉพาะประชาชนในพื้นที่จังหวัดกรุงเทพและธนบุรี(กรุงเทพมหานครในปัจจุบัน)
    ตั้งแต่เริ่มมีการประกาศใช้พระราชบัญญัติบัตรประจำตัวประชาชนฉบับแรกปีพ.ศ.2486 จนถึงฉบับปัจจุบัน ซึ่งเป็นฉบับที่สาม ในปีพ.ศ.2526 ประชาชนคนไทยมีบัตรประจำตัวประชาชนใช้มาแล้ว 4 รุ่น

บัตรรุ่นที่ 2 มีลักษณะสี่เหลี่ยมผืนผ้า ขนาดพกพาติดตัวได้ สะดวกมี 2 ด้านรูปถ่ายผู้ถือบัตรเป็นรูปขาว-ดำพิมพ์รายการผู้ถือบัตรด้วยเครื่องพิมพ์ดีดธรรมดา และเคลือบด้วยพลาสติกใสเริ่มใช้ตั้งแต่ต้นปี

บัตรรุ่นที่ 3 มีลักษณะคล้ายกับบัตรรุ่นที่ 2จุดแตกต่างคือรูปถ่ายผู้ถือบัตรเป็นรูปสีธรรมชาติพิมพ์รายการผู้ถือบัตรด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์ขนาดใหญ่และเคลือบด้วยวัสดุป้องกันการปลอมแปลงชนิดพิเศษ

บัตรรุ่นที่ 4 มีลักษณะคล้ายบัตรเครดิตมีแถบแม่เหล็กบันทึกข้อมูลเจ้าของบัตรและผลิตด้วยคอมพิวเตอร์ทั้งระบบรายการใหม่ที่เพิ่มเติมขึ้นมาในบัตรรุ่นนี้คือ การระบุหมู่โลหิต

บัตรรุ่นที่ 5 ประจำตัวประชาชนแบบอเนกประสงค์(Smart Card)

ใบแรกของผมเป็นรุ่น 3 คร้าบ.....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    รูปด๋อย นะครับ ..

ก๊อบ จากเวปอื่นมา ควร อ้างอิง เวปเป็นการให้ เครดิต ด้วยนะครับ ..

3. Nitcha

640
    1
    0
    ขอโทษทีครับผมก๊อบมาจากเว๊บของผมเอง มีสมาชิกเขาเอามาลงให้ดูไม่ได้บอกที่มา ก็เลยไม่ได้เครดิต ต้องขออภัยเป็นอย่างสูง เดี๋ยวเอารูปไปฝากใหม่แล้วจะเอามาให้ดูอีกทีนะครับ

4. Nitcha

640
    1
    0
    ผมลองแก้ดูแล้ว ไม่ทราบดูภาพได้ไหมครับ ช่วยบอกผมที

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ดูได้ครับ ของผมทันรุ่นสองครับ

6. num _nissannv

num _nissannv New Member Member

181
    8
    0
    ถ้าพี่เสือเหลือง รุ่นที่ 2 ก็ต้องสวัสดีคับคุณลุง

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    คงไม่ถึงกับลุงหรอกม้างงงงงงงง หลานชาย555

8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมรุ่นสุดท้ายอิอิ

9. singcoohteam

5,303
    108
    0
    สุดท้ายของรุ่นอ่ะเหรอป๋า555

10. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    ผมก้อรุ่นสุดท้าย ถ้าไม่เชื่อเจอกันจะให้ดู

11. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ของผมยกเว้นรุ่นที่ 1 ที่เหลื่อทั้นใช้ ก่อนใช้รุ่นที่ 2 และ3 ต้องมีบัตรเหลืองก่อนดัวยครับ

12. ABYSS

ABYSS New Member Member

24
    1
    0
    ผมทันรุ่นที่ 3 ต้องใช้บัตรเหลือง แทน 15 วัน เหอ ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้