ยางeagle F1 GS-D3

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย BOZZ SPEED, 19 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOZZ SPEED

BOZZ SPEED New Member Member

40
    0
    0
    ไม่ทราบว่ายางรุ่นนี้เป็นไงบ้าง ราคาไม่แพงดี ดอกก็สวยดี ขอข้อมูลหน่อยครับ
    หารีวิวที่เค้าทดสอบกันก็ไม่เจอเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  2. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เป็นยางรุ่นที่ดีอีกรุ่นครับ ไทยเราไม่ค่อยนิยมแต่เมืองนอกเค้านิยมมากครับ
    ทดสอบที่เมืองนอกแล้วดีกว่ายางรุ่นอื่นๆในระดับเดียวกันหลายยี่ห้อทีเดียว
    F1ตัวนี้พัฒนามาไกล และพัฒนามาดีกว่าF1ตัวเก่ามามากแล้วครับ ซึ่งคน
    ไทยเราอาจจะติดภาพพจน์ของF1ตัวเก่าอยู่มาก ดอกยางก็สวยกว่าเก่ามาก :)

ข้อดี
    - เป็นยางที่มีผลิตในไทย ราคาไม่แพง
    - ถนนแห้งเกาะดี หนึบหนับมากทีเดียวเชียวครับ
    - ถนนเปียกรีดน้ำดีและไวมาก (จุดเด่นของยางรุ่นนี้เลยครับ ) บอกตรงๆเลยว่าตั้งแต่ใช้ยางมาทั้งหมด
    ไม่มียางตัวไหนเลยที่ผ่านน้ำได้มั่นใจเท่าตัวนี้มาก่อน เดิมทีผมใช้GIIIก็ยังรีดน้ำสู้ตัวนี้ไม่ได้ วิ่งถนนเปียก
    ก็เหมือนถนนแห้ง
    - แก้มยางแข็ง ทำให้handlingคมดี เลี้ยวเป็นเลี้ยวไม่ต้องลุ้น

ข้อเสีย
    - ปกติแล้วตระกูลนี้เสียงค่อนข้างจะดังสักหน่อยนะ นับเป็นข้อเสียตัวฉกาจของตระกูลนี้ แต่F1ตัวใหม่นี้
    ก็แก้ไขมาดีกว่าตัวเก่าพอสมควรแล้ว แต่ในความรู้สึกของผมมันก็ยังดังกว่าตัวอื่นๆอยู่ดี ที่แน่ๆผมว่าเรื่องเสียงมันเป็นสิ่งที่คู่กับยางสปอร์ตอยู่แล้วเป็นปกติ ถ้าไม่แคร์เสียงก็ใส่เลย แลกกับperformanceแล้วคุ้ม
    - เนื้อยางอาจแข็งเร็วกว่าคู่แข่งอื่นๆอยู่สักหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  3. BOZZ SPEED

BOZZ SPEED New Member Member

40
    0
    0
    ขอบคุณคับมีความเห็นอื่นป่ะคับ

4. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    F-1 รุ่นนั้น มันเก่าแล้วครับ ออกมาตั้งหลายปีแล้ว ถึงได้หารีวิวไม่เจอ

กู๊ดเยียร์ออก F-1 รุ่นใหม่แล้ว รุ่นเอสซิมเมติกซ์ ดูที่นี่ครับ http://www.goodyear.co.th/f1asymmetric/th/index.html แต่ผมว่าลายสวยสู้รุ่นเก่าไม่ได้

ตัว F-1 GS-D3 ผมเคยใช้อยู่ 2 ชุด ทั้งขอบ 15 และขอบ 17 ประทับใจครับ รีดน้ำดีมาก ไม่มีอาการเหิรน้ำเลย คุมพวงมาลัยได้ง่าย ราคาไม่แพงมากเมื่อเทียบกับ บริทสโตน อรีนาลีน หรือ มิชลิน ไพลอต ข้อเสียอย่างเดียวคือ ใช้ไปเกิน 2 ปี ยางจะแข็ง (ซึ่งก็เป็นระยะเวลาที่สมควรเปลี่ยนยางอยู่แล้ว)

ได้ข่าวจาก "ศูนย์อีเกิ้ล สโตร์" ว่า F-1 GS-D3 เลิกผลิตแล้ว กำลังระบายของค้างสต๊อกอยู่ครับ ตอนซื้อดูปียางดีๆนะครับ เลือกเอาปลายปี 09 นะครับ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ใช้แข่งเซอร์กิตได้ป่าวครับ
    และราคาเท่าไร 195/50/15

---------- Post added at 17:43:13 ---------- Previous post was at 17:42:58 ----------

ใช้แข่งเซอร์กิตได้ป่าวครับ
    และราคาเท่าไร 195/50/15

6. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ยางระดับดี สำหรับใช้ถนนครับ แข่งเซอร์กิตแบบไม่โหดมากน่าจะได้

แต่ถ้าจะใช้เซอร์กิตโดยเฉพาะ แนะนำเป็นตัวนี้ครับ http://www.goodyear.co.th/eagle_rssport.html

http://www.goodyear.co.th/eagle_revspecrs02.html

ต้องสั่งตรงกับศูนย์ใหญ่ๆนะครับ ร้านเล็กๆไม่มีขาย เพราะไม่เป็นที่นิยมมากนัก

ส่วน F-1 GS-D3 195/50 ขอบ 15 ผมเคยซื้อเส้นละ 2,850 ครับ

7. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    พอดีแวะไปอีเกิลสโตร์สาขาสุขาภิบาล3 มาเมื่อสัปดาห์ก่อน ก่อนหน้านี้ผมก็หาrs-sportกับadrenalinเหมือนกัน แต่หามาหลายที่แล้วไม่มีไซส์ที่ผมต้องการเลย สุดท้ายก็เลยเอF1gsd3นี่แหละ ตอนนี้ใหม่สุดที่ร้านก็สัปดาห์ที่52ปี09ครับ สัปดาห์สุดท้ายของปีพอดี ได้มา2700/เส้น แถมจุ๊บยาง ลมไนโตรเจนตลอดอายุยาง ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เคยดูreviewที่เมืองนอกเค้าให้คะแนนในการทดสอบยางสปอร์ตหลายๆรุ่น ซึ่งF1 gsd3อยู่ในอันดับที่2รึ3นี่แหละ ตะแนนเป็นรองจากyokohama advan AD07เพียงไม่กี่แต้มเท่านั้น

เพิ่มเติมเกี่ยวกะยางตัวนี้อีกสักนิดครับ
    temperature A
    threadwear 280
    traction AA

ส่วนรุ่นF1 asymetricเป็นยางแนวsport-comfortก็น่าเล่นครับ ถนนเปียกออกจะมีอาการให้หวิวสักหน่อย แต่ถนนแห้งเกาะดีครับ แถมเงียบกว่าF1 gsd3ซึ่งเป็นยางsport แต่จะมีเฉพาะไซส์17นิ้ว-20นิ้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2010
  8. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เข้ามาเก็บรายละเอียดครับบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้