ช่วยด้วยครับ รถพึ่งจะซื้อไม่ทันข้ามวันพังซะแล้ว

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย shapevie, 5 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shapevie

shapevie New Member Member

2
    0
    0
    วันนี้ 4/3/53 ได้ไปซื้อรถมา รุ่น 623 Gsi ครับ ออกรถมาประมาณ 18.00 น. ขับไปโชว์คนนู้น คนนี้มา ว่าได้รถสวย ราคาถูกมา

ซื้อมาราคา 165,000 กะว่าพรุ่งนี้จะเอารถไปเช็คเปลี่ยนถ่ายของเหลวต่าง พอจะไปรับแฟน ตอน 23.30 ขับดีๆ เครื่องดังลั่นเลย

ครับเหมือนอะไรข้างในมันแตกดูที่พื้นถนนมีน้ำมันกระจายอยู่คาดว่าจะเป็นน้ำมันเครื่องแต่เครื่องยังสตาร์ดติดนะครับ งานเข้าเลยทีนี้

เลยอยากทราบว่าอาการนี้ มันจะเป็นอะไรได้บ้างครับ ค่าซ่อมผมจะกระเป๋าฉีกไหม ซวยจริงๆเลยครับ ขับเท่ได้ไม่กี่ชั่วโมง

ตอนนี้ลากเข้าอู่ไปแล้ว เฮ้อพรุ่งนี้ก็จะไปเช็คอยู่แล้วดันพังซะก่อน พึ่งจะออกมาแท้ๆ รถเจ้าของเก่าเขาจอดไว้นานครับเขาไม่ค่อยได้

ขับเท่าไหร่ ก่อนออกมาก็เช็คดูพวกน้ำมันเครื่อง อะไรต่างๆเรียบร้อยว่ายังมีอยู่ เศร้าเลยผม

รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์อาการเสียให้ผมทีนะครับ ขอบคุณมากครับ:cry::cry:

2. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    เครื่องรุ่นใหนครับเป็นเครื่องเดิมๆติดรถมาหรือว่าเปลียนเครื่องแล้วครับ ผมก็กำลังจะออก623อยู่เหมือนกันครับพอเจอเหตุการแบบนี้ชักเสียวๆยังไงไม่รู้ ถ้าแก้ไขแล้วมาแจ้งให้ทราบบ้างนะครับ
    โชคดีครับอย่าให้เป็นอะไรมากเลย

3. โดนเข้าแล้ว..

ก่อนตัดสินใจจะซื้อคันไหนต้องดูเปรียบเทียบหลายๆคันอย่าเอาราคามาเป็นที่ตัดสินใจ
    เพราะรถรุ่นนี้มันนานแล้วไอ้ที่ว่าเป็นเครื่องเดิมๆน่ะต้องชั่งใจให้มากเพราะรถมีอายุนาน
    แล้วยิ่งเป็นเครื่องเดิมๆต้องระวังเพราะบางเครื่องใกล้ไปสุสานแล้วจะมีน้อยมากที่เจ้าของ
    รักษาจริงๆที่ยังเป็นเครื่องเดิมๆที่ใช้ไม่มีปัญหา.ควรมองข้ามไปดูเปรียบเทียบกับรถที่เขา
    เปลี่ยนเครื่องแล้วประกอบด้วยเพราะเครื่องยังมีอายุที่น้อยกว่า(ใหม่)จะใช้ได้นานขึ้นกว่า
    ไม่ใช่มองว่ารถที่เปลี่ยนเครื่องมันจะไม่ดีเพราะคุณมองที่ราคาถูกเครื่องเก่าติดรถมาอาจ
    ได้มาแล้วต้องเปลี่ยนเครื่องทำโน่นนี่ใหม่ก็พอๆกับซื้อรถราคาสองแสนกว่าล่ะครับแต่ไม่ต้อง
    มาระวังว่าเครื่องหรืออุปกรณ์ตัวไหนจะเสียเพราะเจ้าของเก่าเขาคงทำมาใหม่หมดแล้ว
    ถ้าเปรียบเทียบกับรถเดิมๆไม่ได้ตกแต่งหรือปรับปรุงใช่คุณได้รถเดิมๆจริงแต่อุปกรณ์บาง
    ตัวหรืออะไหล่บางตัวต้องถึงเวลาเปลี่ยนแล้วพอคุณได้มาก็อาจเป็นแบบนี้ครับ..
    และอีกอย่างเวลาซื้อเช็คให้ดีก่อนครับว่าคนที่เขาจะขายรักษารถไหมหรือดูแลรถอย่างไร
    ซื้อขายต้องซื่อสัตย์ต่อกันมีจุดใดที่ต้องบอกให้คนซื้อระวังหรือต้องดูแลเป็นจุดสำคัญต้อง
    บอกให้ละเอียด.เพื่อที่ว่าเขาได้รถไปแล้วเขาจะได้ดูแลถูก.เพราะรถรุ่นนี้มันไม่ใช่ว่าจะดูแล
    ยากอะไรขอให้เข้าใจรถที่คุณใช้เท่านั้นเองว่าต้องเอาใจใส่ตรงไหนตรวจซ่อมตรงไหน
    เมื่อถึงเวลา.......
    ......ขอพื้นที่บอกเลยแล้วกัน.....
    โรเวอร์ 623GSI ปี95 ออโต้ สีเขียวเครื่อง H22a ทำรอมใหม่ปรับปรุงใหม่
    ใส่อุปกรณ์ที่โรเวอร์ไม่มีมาในรุ่นไหน(สวิทซ์เปิดกระจกด้านคนนั่งข้างคนขับ-
    สวิทซ์ไฟส่องเท้าทุกที่นั่งตรงคอลโซลเกียร์-สวิทซ์กดปิดเปิดเซ็นทรัลล๊อคตรง
    คอลโซลเกียร์)อุปกรณ์ที่บอกติดตั้งเนียนๆเหมือนออกจากโรงงาน-เกจ์บอกกำลังไฟ
    จัดการเดินสายและเก็บงานเดินสายเรียบร้อยทุกตำแหน่ง--แอร์เย็นทำใหม่-เครื่อง
    เสียงพร้อมเพาว์เวอร์+ซับ10นิ้วตีตู้ปิด--เปลี่ยนลูกหมาก+บูชใหม่แล้วเมื่อไม่ถึงเดือน
    ล้อ17นิ้ว(โมเดล7)อุปกรณ์ไฟฟ้าใช้ได้ทุกอย่างสภาพดี.มีที่เพิ่มเติมในรถถ้าจะเอาจะ
    ไม่ถอดออกตัวรับเรด้าร์ของจราจร(จับความเร็ว)กล่องเสียงสัญญาณไซเรน+ไฟวับวาว
    เสาอากาศพร้อมสายสัญญาณวิทยุรับส่ง(วอ.)...ดูก่อนตัดสินใจ..
    ใช้ได้อีกนานไม่ต้องซ่อม...(ที่ปล่อยเพราะจะเดินทางไปอยู่เมืองนอก.มิย.นี้)..
    250,000.00 (พร้อมโอนและรับประกันความพอใจ)
    ..081-6689490..วัฒน์..

4. ลืมบอก

ราคาตอนที่ได้มา248,000.00จากเต็นท์ยุ้ยรัชดาเช็คได้ไม่มั่ว
    แล้วตกแต่งทำใหม่ทั้งคันอีกเป็นแสน....

5. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    ซ่อมสิครับ
    รถมันเก่าแล้วต้องมีซ่อมบ้างครับ
    ลงทุนเพิ่มอีก สามหมื่น
    ช่วงล่าง
    ระบบท่อน้ำ
    ของเหลว
    ทั่วๆไป
    แล้วจะรักมันครับ
    ดูลูกสาวผมสิ

6. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    ผมว่าไม่น่าเป็นไรมากนะ คิดว่าสายน้ำมันเพาเวอร์แตกมากก่วา ไม่แพงครับ รถจอดมากกว่าใช้สาเหตน่าจะเป็นพวกท่อยางต่างๆเพราะไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย55555555.......
    รถมือสองซื้อแล้วก็ต้องซ่อมเป็นของธรรมดาครับไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม ซื้อรถมาแล้วอย่าคิดไรมาก ก็มันซื้อมาแล้วนิ ราคาก็สุดถูกเลยศึกษาในเวปดูครับซ่อมไม่กี่ตังก็วิ่งฉลุยแล้วครับ

7. shapevie

shapevie New Member Member

2
    0
    0
    ก้านขาดครับ เห็นช่างเขาบอก ตอนนี้ยกเครื่องใหม่ครับ เจ้าของเก่าช่วยออกด้วย แต่ยังเซ็งๆอยู่ในใจ หุหุ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

8. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    ก้านอะไรขาดครับ เจ้าของคนเก่าช่วยออกด้วยสุดยอดเลยครับ

9. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    ก้านขาด
    หมายถึงก้านสูบปะครับ
    ถ้าใช่แสดงว่า
    สุดยอด
    ขับงัยจนก้านสูบขาด
    สู้ๆ
    ซ่อมๆ

10. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    มีเสื้อสูบ h23a3 เครื่องตรงรุ่นเดิมๆถอดจากรถขายหนูนา ขาย 4000 ครับ เบอร์ 0841408350 ติดต่อโอห์ม
    ถ้าไม่มีที่ทำ เดี๋ยวจัดอู่ดีคุณภาพราคาถูกให้ด้วย ไม่ได้เน้นขายของแต่โทรมาปรึกษาก็ได้นิ ยินดีต้อนรับเข้าคลับคร๊าฟฟฟฟ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้