สอบถามเรื่องวิธีการ หลอก สัญญาณ airbag ไม่ให้ไฟโชว์ ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AE110TRD, 7 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AE110TRD

AE110TRD New Member Member

3
    0
    0
    อยากเปลี่ยนเป็นพวงมาลัยซิ่ง บ้างครับ พวก MOMO อ่ะครับ
    แต่ติดปัญหาที่พวงมาลัยเดิมมันมี airbag เค้าบอกว่าถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะมีไฟโชว์
    หาข้อมูลมาซักระยะ พอจะรู้ว่าต้องใช้ค่าความต้านทานต่อคร่อมแทนก็จะใช้ได้
    เป็นการหลอกให้ระบบคิดว่ามี airbag อยู่ แต่ติดปัญหาที่ว่า ค่าของความต้านทานที่จะใช้
    มันต้องเหมาะสมและพอดี เลยไม่รู้ว่าจะหาได้จากไหน

ใครเคยทำ หรือ มีความรู้ ช่วยบอกหน่อยครับ ว่าจะใช้ค่าความต้านทานเท่าไหร่ครับ
    สำหรับรถ TOYOTA ALTIS ครับ แต่ผมคิดว่าถ้า TOYOTA ด้วยกัน น่าจะใช้เท่ากัน
    เพราะพวงมาลัย TOYOTA โรงงาน ทุกรุ่น ใส่กันได้หมด ไม่มีปัญหา airbag

ขอความรู้ด้วยนะครับ
    ปล. ไม่เอาคำแนะนำแบบ ตัดระบบ , ถอดหลอดไฟ , หาพวงที่มี airbag สวยๆมาใส่
    หรือว่า เสียดาย airbag นะครับ (เพราะผมไม่เสียดาย) อยากสวยมากกว่า
    ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ :teeth:

2. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ใช้มิเตอร์วัดความต้านทานจากตัวพวงมาลัยที่ถอดออกมา น่าจะได้นะครับ

3. AE110TRD

3
    0
    0
    ไม่ได้หรอกครับ ในคู่มือบอกไว้ว่า ห้ามใช้มิเตอร์วัดที่พวงมาลัยที่มี airbag
    มันจะมีกระแสจากมิเตอร์ ส่งผลให้ชนวนทำงานและ airbag ระเบิดได้ :cry:

4. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ค้นข้อมูลเวปนอกเจอว่าให้ใช้ค่า 4.7 โอห์ม ขนาด 1/2 วัตต์ครับ

ระวังสับสนกับ 4.7K ด้วยนะครับ

5. AE110TRD

3
    0
    0

ขอบคุณมากครับ อันนี้เป็นค่าสำหรับ TOYOTA เลยใช่มั้ยครับ

ค้นหาจากเว็บนอก คือ เว็บไหนอ่ะครับ ช่วยบอกหน่อยครับ เป็นความรู้ (หาเก่งจัง) :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้