ขอความเห็นเรื่องแว่นที่ใส่ขับรถครับผม O-O---,

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nissan Y10 Thailand, 13 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    พอดีช่วงนี้แดดแรงเหลือเกิน
    ก็ไปหาแว่นใส่ แทนอันเก่าที่ใส่มาหลายปี
    ไปเจอ ที่เค๊าบอกว่าเป็น เลนส์ เคลือบ Polarized Coating มาอันนึง รู้สึกว่าจะให้สีเพี้ยนๆ(เข้ม)ไปนิดนึง
    อันเก่าเป็นแบบ UV ตัดแสงธรรมดา

พี่ๆ เพื่อนๆ ใช้แบบไหนกันบ้างครับ
    ระหว่าง UV กับ Polarized และมันมีความแตกต่างกันยังไงครับ :D:D

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D:D

2. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ผมใช้แว่นเลนส์ Polarized สีชาครับ

แล้วรถผมก็ติดฟิล์ม Lamina สีชาเข้ม

แว่นชา ฟิล์มชา มันเลยดูชาเข้าไปใหญ่เลยครับ

ส่วนเรื่องการใช้งานผมว่ามันก็กรองแสงได้ดี และก็ไม่ปวดตาครับ

ตอนที่เพิ่งติดฟิล์มมาใหม่ ๆ เหมือนมันยังไม่แห้ง

พอใส่แว่นไปแล้ว จะเห็นเป็นสีรุ้ง ขึ้นมาเต็มกระจกเลยครับ

ตอนนั้นใส่แว่นขับรถไม่ได้เลย

แต่ตอนนี้ฟิล์มเข้าที่แล้ว มันก็หายไป เป็นปรกติครับ

3. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ความหมาย ของเลนส์โพลาไรด์ คือเลนส์ที่ลดหรือป้องกันแสงสะท้อนจากแหล่งอื่นที่ไม่ใช่ในแนวระนาบกับสายตา ตัดแสงสะท้อนที่สะ ท้อนออกมาจากผิวของวัตถุที่มีความมัน หรือสิ่งที่สะท้อนจากแหล่งอื่นๆและจะช่วยการกรองแสงสะท้อน จึงเป็นการป้องกันที่ดีกว่าเลนส์ทั่วไป แต่ก็ต้องแลกมาด้วย น้ำหนักที่มากว่าเลนส์ปกตินิดหน่อย เพราะเลนส์โพลาไรด์ นั้นเป็นเลนส์ 3 ชั้นที่ชั้นกลางจะเป็นส่วนของฟิลม์โพลาไรด์นั้นเอง
    และสีที่เห็นจะเข้ม กว่า แบบยูวี ถูกต้องแล้ว

4. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    โพลาไรซ์ ผมใส่เดินดูงานกลางแดดจ้าๆสบายตามากๆครับ

5. เท่าที่ใช้มาทั้งหมด ชอบเลนส์ Polarized ของ Oakley ที่สุดครับ ใส่แล้วไม่มืดมาก แต่สบายตาสุด ๆ ครับ ใส่นาน ๆ ไม่ปวดหัว

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    มาเก็บความรู้ครับ กำลังอยากได้แว่นใหม่พอดีเลย

ขอบคุณครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:20:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:19:57 ----------

มาเก็บความรู้ครับ กำลังอยากได้แว่นใหม่พอดีเลย

ขอบคุณครับ

7. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    Oakley Polarized อีกเสียงครับ ขับกลางแดดเปรี้ยงๆ 4-5 ชั่วโมง สบายๆ ไม่ปวดหรือหลอกตาด้วย...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้