อาการของเกีย auto ของ B20B รอบขึ้นสูงล้อไม่อยากจะหมุน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อุ้ยเว็บเปลี่ยนไป, 1 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนนี้ผมใช้ EK ปี 96 ครับ เครื่อง B20B เกีย auto อาการของเกียมีดังนี้ครับ
    1.เวลาจะเร่งแซงรอบเครื่องยนต์ส่วนมากจะขึ้นอย่างเดียวเลย ส่วนความเร็วคงที่ เหมือนเกียแบบธรรมดาที่กดครัชเพื่อเบิ้ลคันเร่งประมาณนั้นครับ
    2.ไม่ก่อนก็เป็นแต่ไม่บ่อยขนาดนี้ ยิ่งเมื่อวานนี้เป็นจนรับไม่ได้เลยครับ
    3.แถวๆใต้ท้องรถบริเวณเกียมีน้ำมันเยิ้มๆออกมา แต่ไม่ทราบว่ามาจากตรงไหนเพราะสกปรกเท่ากันหมด

ปล.ขอบคุณครับ

1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    แผ่นคลัชคงใกล้หมดแล้วล่ะครับ เวลาเร่งมันจะขึ้นแต่รอบแต่ความเร็วมันจะไม่ขึ้นตามครับ

2. nook35

nook35 New Member Member

181
    6
    0
    ของผมก็เป็น เป็นมาหลายเดือนแล้วครับ ไม่รู้เป็นจุดอ่อนของเกียร์ b20 หรือป่าวนะครับ อยากถามต่อว่าb20b เกียร์ออโต้สามารถใส่กับ เกียร์ออโต้ของ b16, b18 ได้ป่าวครับ

3. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ได้ครับ

4. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    เข้ามาหาความรู้ ครับ

ใช้ B20B อยู่เหมือนกัน

5. tp_topp

tp_topp New Member Member

61
    0
    0
    ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ดูก่อนนะครับ ว่ามีอยู่หรือไม่ และน้อยไปป่าว วัดตอนติดเครื่องเดินเบา และเครื่องร้อนนะครับ ต้องอยู่ไม่ต่ำกว่า ขีดล่างของ นะ นะครับ ถ้าต่ำกว่านั้น มีความเป็นไปได้ว่า น้ำมันน้อนเกินไปทำให้สร้างแรงดันในระบบไม่พอครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    น่าจะได้นะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 03:49:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 03:49:13 ----------

น่าจะได้นะครับ

7. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เกียร์ AUTO B20Bขับสอง 96/98 มี2รุ่น
    - แบบ 4 โซลินอลย์ (ORTHIA)
    ใช้ของ B18C(ฝาดำ) B16A เลข 58-59-60-61 แทนได้ "แต่"
    อัตราทดในแต่ละเกียร์และ เฟืองท้าย ไม่เหมือนกัน ต่างกันยังไงหาข้อมูลตามเวปนอกดูคับ(จำไม่ได้และ)

- แบบ 6 โซลินอล์ย (CRV 2W) ใช้ แทน ตัว 4โซลินอลย์ ไม่ได้คับ นอกจากเอา ECU ของมันมาใช้ด้วย

เกียร์ AUTO B20B ตัว 99/00 (ไม่มีสายคิกดาวด) เป็นแบบ 5 โซลินอลย์ ใช้ ของ B18B ทดแทนได้คับ
    อัตราทด ต่างกันนิดหน่อย หรือ เอาตัว 96-98 มาใช้ก็ได้ แก้ไขนิดหน่อย ต้อง อาศัยกึ่นช่างคับ

อยากให้เกียร์ ออโต้ อยู่กับเรานานๆ ขยันเปลี่ยน นม.เกียร์ บ่อยๆ คับ
    แนะนำ เปลี่ยน พร้อมกับ นม.เครื่อง ไปเลยคับ และที่สำคัญ ใช้เกรด ดีๆ หน่อยคับ

8. juntcivic

1,549
    34
    0
    น่าจะใช่นะครับ

9. juntcivic

1,549
    34
    0
    อ้าว ไม่อ้างอิง ข้อความคุณ
    tp_topp หรอกรึนี่

10. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    เตรียมกะตัง ไว้ over hall gear ได้เลยครัชใกล้หมดเเล้วครับ
    เป็นเรื่องปกติ สำหรับรถ auto

11. king8846

king8846 New Member Member

29
    0
    0
    ผมว่าน้ำมันเกียน่าจะต่ำกว่ากำหนดนะครับลองเช็คดูคับ

12. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เช็คน้ำมันเกียร์เลยครับ ผมก็เคยเป็น น้ำมันเกียร์พร่องจริงๆ , เช็คจุดรั่วของน้ำมันด้วยนะครับ ยังไงก็ต้องหาให้เจอแระต้องแก้ไขครับ ไม่แน่ใจใช่รั่วยางคันเกียร์รึปล่าว ?

ถ้าขับใช้งานปรกติ เกียร์ไม่น่าจะพังง่ายๆหรอกนะครับ ครัชด้วย ถ้าไม่ขับแบบ กระทืบบ่อยๆ ลากเกียร์ (N) แล้วใส่ (D) เนี่ย ตัวทําเกียร์พังเลย

ยังไงก็ค่อยเช็คไปเป็นขั้นตอนไปนะครับ ไม่อยากจะให้เสียเงินเยอะ

13. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เอาใจช่วยครับ

14. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    หายไวๆ นะครับ ............ มารอดูข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้