รบกวนขอ ข้อมูลเรื่อง คลัช OS และ ORC เครื่อง B16B

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ~KEN~Kubb, 24 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ~KEN~Kubb

~KEN~Kubb Guest

0
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยครับที่เข้ามาตั่งคำถามแต่ไม่มี login พอดีอยากรู้ข้อมูล คลัช OS และ ORC เพื่อนเลยแนะนำให้มาโพสถามในเวปนี้ เวปนี้คนเก่งเยอะดี ^v^

คือว่าผมจะหาซื้อ คลัช OS หรือไม่ก็ ORC เลยอยากรู้ข้อมูลครับว่า คลัช 2 ตัวนี้มีชื่อเต็มๆๆหรือเปล่าครับ แล้วคำว่า Ogura คือชื่อ อะไรอะครับ แล้วผมเห็นมันมีหลายสีเลยครับ มีสีทอง สีฟ้า สีแดง สีมันต่างกันยังงัย แล้วคลัช 2 ตัวนี้อันไหนนิ่มและขับง่ายกว่ากัน แล้ว คลัช OS มี กี่แผ่นบ้าง หวีมีกี่ชั้นบ้าง เคยมีคนบอกว่า OS มี 2 หน้า มีหน้าหมูกะหน้าอะไรไม่รู้จำไม่ได้แล้ว อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ถ้าผมจะหาซื้อจากเวปเมืองนอก เวปเมืองนอกเค้าจะพิมพ์ชื่อเต็มว่าอะไรเหรอครับ ที่เอามาใส่กะเครื่อง B16B ถ้าใครมีรูปหรือมีลิ้งรบกวนลงให้ผมด้วยนะครับ คำถามอยากจะยาว ต้องขอโทษด้วยนะครับพอดีไม่มีความรู้เลยแต่อยากลองใส่ดู เคยใช้แต่ Exedy ขอขอบคุณทุกๆๆคำตอบครับ

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    OS ชื่อเต็มๆมันก้คือ OS giken

หน้าจานกดที่ดูไม่ไฮโซก็คือรุ่นเก่า หน้าเรียบๆดูไฮโซๆคือรุ่นใหม่ๆ

เคยเหนตั้งแต่แผ่นเดียวยัน4แผ่น

ถ้าเรื่องจะซื้อจากเวปเมืองนอก สั่งเองราคาพอๆกัน+-ไม่เยอะ เผลอๆจะแพงกว่าซื้อในบ้านเราอีก

เพราะของมันหนักมากๆ ค่าส่งหูตูบ แถมถ้าสั่งมาไม่ตรงรุ่นใส่ไม่ได้ก็วุ่นเรื่องเปลี่ยนของอีก

ORC ก็คือ Ogura Clutch

ใช้กับB16ถ้าไม่ได้ทำเยอะหรือเปนรถสนาม Exedyแผ่นเดียวเหลือๆ บางคันยังแค่ของเดิมเปลี่ยนผ้าเสริมหวีเลย

แต่ก็ต้องดูด้วยว่าเปนรุ่นอะไร เพราะเค้าทำตั้งแต่ครัชเดิมรุ่นธรรมดาจนถึงไฮ-เพอร์พอมานซ์

แก้ไขล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2010
  3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    OS Giken
    ORC Ogura Racing Clutch

ส่วนมากพวกนี้หวีเป็น2ชั้นครับเป็นแบบแผ่นเดียวหรือหลายแผ่นก็มี ความแข็งคงไม่ต่างกันมาก แต่ละยี่ห้อเสียงก็จะแตกต่างกัน ส่วนตัวผมใช้ ORC และก็ชอบเสียงของยี่ห้อนี้ที่สุดครับ

(รูปแทนนะกันครับ จริงๆก็มีอีหลายยี่ห้อ แต่เอาเท่าที่เจ้าของกระทู้ถามล่ะกัน)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2010
  4. อาร์ท*-*

อาร์ท*-* New Member Member

16
    0
    0
    ผมว่านะถ้าทำไม่เยอะก็ใช้ Exedyก็ได้นะคับเพราะผมก็ใช้ คิดถึงตอนเปลี่ยนผ้า orc มันแพงอ่ะคับ แต่ถ้ามาเปลี่ยนผ้าExedy ก็ไม่กีพันของใหม่ ก็6500 ลองคิดดูแล้วกันคับ

5. ~KEN~Kubb

~KEN~Kubb Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบมากๆๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้