ช่วยด้วยคับพี่ ๆ เรื่อง "ขาว ๆ" !!!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Van de Trust!!, 25 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    รบกวนขอสอบถามความเห็นพี่ ๆ หน่อยนะงับ
    ทั้งท่านที่ มีประสบการณที่เกี่ยวข้อง หรือ เคยใช้ หรือ ไม่เคยใช้สีขาว
    ทุกท่านเลยงับ

คือป่มต้องการทำสีรถให้เป็นสีขาว ..
    ประเด็นคือ ...

ไม่สามารถตัดสินใจเลือกสีได้เลยงับ
    และ พรุ่งนี้จะต้องไปบอกเค้าแล้วว่าต้องการขาวอะไร .. ?
    โดยป่มมีเงื่อนไขนิดหน่อยงับ คือ
    1ป่มต้องการขาวแบบ ไม่เหลือบ ไม่เกล็ด ไม่มุขนะงับ
    2ขาวแม่สี กะ ขาวไทปอาร ขอเว้นไว้ก่อนงับป่ม
    3อยากได้ขาวที่มันดูเหลืองยากสักนิด

ส่วนข้อคำถามป่มมี 2 ข้องิ คือ ..
    1ขาวไหนดีก้าบ
    2ขาวที่ใกล้แม่สีมากจะเหลืองเร็วจิงหรองับ

ช่วยป่มด้วยนะก้าบ ตัดสินใจไม่ได้เลยยย T___T
    ช่วยชี้แนะน้องทีคับ ละสันยาว่าทำเสร็จจะเอามาให้ชมก้าบ ^__^

ขอขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความเห็นงับ

2. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ขาวแบบVIGO ไม่รู้ขาวเบอร์อะไรนะ รู้แต่ว่าน่าจะทน และผมยังไม่เคยเห็นวีโก้สีขาวตุ่นๆสักคัน

3. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ขาว FD ครับ สวยๆๆๆ

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ขาว VIGO FORTUNER ไม่ค่อยเหลือง

5. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    งุงิ งุงิ พี่ทัชลองให้ช่างพ่นสีดำรองพื้นก่อนซิคับ แล้วตามด้วยสีขาว ที่ไม่ใช่ขาวโอโม่ ขาว อมฟ้า และขาวมุก พี่ลองไปดูที่ร้านขายสีขอแคตาล็อกเค้า สีขาวมีหลายเบอร์มาก ผมพ่นมา3ปีแล้วไม่เหลือง รองพื้นสีดำก่อน สีขาวใช้ของ เรโซนอล แล็กเกอร์นกแก้ว ใช้ได้ยาวๆคับไม่ต้องขัดสีบ่อย ลองดูนะงับ

6. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    แหม พี่ ด้วยนะตาก้อฟ

ลองไปดูมาแล้วอ่ะ เฉพาะ ตย สีขาว มีหลายสิบเฉดมากมาย
    ไปไม่เป็นจิง ๆ ง่ะ ..

7. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ลองดูตัวอย่างจากรถจริงๆก็ดีนะครับ ช่วงนี้ทุกค่ายมีสีขาวแล้วทั้งนั้น
    ดูแล้วเปรียบเทียบดูว่าโทนไหนถูกใจเราสุดๆ

8. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ขาวไหนรักษาดีดีก็ไม่เหลืองหรอกครับ ขัด-เครือบสีบ่อยๆ ไม่เหลืองแน่นอน เพราะสีเหลืองเพราะฝุ่นมันจบจนเข้าไปในเนื้อสี สีถึงเหลือง

9. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ดูที่รถวิ่งๆบนถนนก็ได้คับ ชอบสีขาวรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ก็เลือกเลย

มันเปนเบอร์ตายตัวของแต่ละยี่ห้อสีอยู่แล้ว เผื่อเวลามีปัญหาต้องทำสีบางจุดจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องผสมสีเหมือนพวกสีที่ผสมสูตรเอง

10. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เหลืองง่ายมั้ย ขึ้นอยู่กับการดูแลครับทัด รถรุ่นพี่ผม เซฟฟิโร่ สีขาวLexus ทำสีมา 3 ปีแล้วยังไม่เหลืองเลยครับ พี่เค้าเอารถไปล้างที่คาร์แคร์ทุกสองสัปดาห์ โดยทุกครั้งที่ล้าง ก็ลงแว๊กแมกไกว์เบอร์ 21 เคลือบทับตลอดอะ แล้วก็ไม่ค่อยได้จอดตากแดดบ่อยด้วย ก็ไม่เหลืองครับ

ส่วนขาวอะไร ลองดูขาวฟอร์จูนเนอร์แบบไม่มุกอะครับ ผมว่ามันขาวสะอาดดีนะ หรือถ้าอยากได้ตรงรุ่น ก็ขาว RX7 FD ไปเลย แต่ตอนทำสี แนะนำสั่งแลกเกอร์แห้งช้าเพิ่มกระป๋องหนึ่ง แล้วให้เค้าพ่นทับชั้นนึงหลังจากทำสีเสร็จไปเลยครับ จะได้ขาวแววๆ สีทนทาน อยู่ได้นาน อิอิอิ

ว่าแต่รถเสร็จทันไปมิตติ้งเปล่าเนี่ย..... รออยู่นะทัด อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้