โดนจับเรื่องติดป้ายทะเบียงเอียง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ปลาคราบ, 24 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    วันอาทิตย์ ที่ผ่านมา ผมขับรถออกมาจากซอยเพรชเกษร81 แล้วโดยตำหวจ จับเรื่อง ติดป้ายทะเบียนเอียง ปรับไป 1000 บาท ครับ แม่เจ้า ปรับ 1000 บาทจริงครับพี่น้อง ลักษณะคือ ติดป้ายที่มีขาใส่ป้ายยื่นออกมา แล้วปรับป้ายเอียงลงครับ

เข้าบอกว่าใน กรุงเทพฯ กล้องมองไม่เห็นครับ

สุดยอด เลย

:cry::cry::cry::cry::cry:

2. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ค่าปรับแพงจัง ความผิดมันร้ายแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ

3. NV_Pom

NV_Pom New Member Member

52
    0
    0
    ค่าปรับโหดขนาดนี้เลยเหรอ น่ากลัวจัง

4. BANGJAN

BANGJAN New Member Member

22
    0
    0
    ปรับให้ตรงเลยครับ
    เสียดายตังค์

5. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถูกต้องแล้วครับใส่ป้ายเอียงผิดเต็มประตู ค่าปรับสูงสุดไม่เกิน2000 บาท

6. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    นี่แปลว่าคุณตำรวจเขากรุณาแล้วใช่ไหมครับเนี่ย แบบนี้ต้องขอบคุณเขาใช่ไหมเนี่ย

7. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ป้ายทะเบียนหันหน้าเอียงลงพื้น ผิดครับ เข้าข่ายปิดบังป้ายทะเบียน
    ขนาดของผมไม่เอียง แต่ขอบบังตัวอักษรยังโดนเลยครับ

ตอนนี้เลยเปลี่ยนขอบใหม่เห็นชัดทุกตัวอักษรครับ

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ที่มา http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=8179

/// ในส่วนของเรื่องป้ายทะเบียนรถ นั้น มีกฎหมายบัญญัติไว้ใน กฎกระทรวงกำหนดลักษณะ ขนาด และสีของแผ่นป้ายทะเบียนรถ พ.ศ.2547 ข้อ 3 ซึ่งออกโดยพระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 5(4) กำหนดว่า "แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงให้ติดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น การติดตรึงแผ่นป้ายต้องไม่กระทำในลักษณะที่วัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้นอาจปิด บังหรือปิดทับตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน และตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด และต้องไม่นำวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่าจะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสง หรือไม่ก็ตาม มาปิดทับ บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้ายทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นตัว อักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน หรือตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด" และ พระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 67(4) ซึ่งกำหนดไว้ว่า "ผู้ใดเปลี่ยนแปลงโดยวิธีใด ๆ หรือปิดบังทั้งหมดหรือแต่บางส่วนซึ่งเครื่องหมายที่นายทะเบียนออกให้ประจำรถ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท" /// จากกฏหมายดังกล่าวจะเห็นได้ว่า ในการติดแผ่นป้ายทะเบียนจะต้องไม่มีการปิดบังข้อความบนป้าย และสามารถเห็นข้อความได้ชัดเจน รวมไปถึงห้ามมิให้กระทำการใด ๆ กับตัวแผ่นป้ายทะเบียนที่ทางขนส่งให้มา เช่น ตัด ต่อ แก้ไข ฯลฯ ที่ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงโดยวิธีใด ๆ โดยมีเจตนาให้เห็นเป็นตัวอักษร หรือ ตัวเลขอื่น ฉะนั้นแล้วหากข้อเท็จจริงปรากฎว่าป้ายทะเบียนรถดังกล่าวมีการ ตัด หรือต่อ แก้ไข หรือ มีการบดบังป้ายทะเบียนรถแล้ว ก็จะถือว่าเป็นความผิดตามกฎหมาย แต่หากว่าเป็นเพียงแค่การใส่กรอบ โดยไม่มีการตัด หรือ ต่อ หรือเปลี่ยนแปลงด้วยวิธีใด ๆ รวมไปถึงไม่มีการปิดบังส่วนหนึ่งส่วนใดของข้อความบนแผ่นป้ายทะเบียน และมิทำให้มองเห็นเป็นตัวอักษร หรือ ตัวเลขอื่น แล้วนั้น เจ้าหน้าที่ตำรวจก็อาจที่จะใช้ดุลยพินิจในการตรวจสอบ และพิจารณาว่าไม่ถือว่าเป็นการผิดกฎหมาย ได้ครับ :: Traffic Police_M

9. pop-ja

2,068
    235
    0
    ไม่ต้องไปขอบคุณเค้าหรอครับเค้าทำตามหน้าที่ครับ ถ้าอันไหนผิดเราต้องยอมรับครับถ้าเราไม่รู้จริงๆๆคุยกับเค้าดีๆๆเค้าก็ลดค่าปรับให้ได้ครับมันอยู่ที่ดุจยพินิจ พรบ.รถยนต์มันเป็นเรื่องละเอียดครับขนาดผมยังต้องพกไว้เลย ในทางกลับกันถ้าผมทำผิดและข้อหานั้นเราผิดจริงผมก็ยอมรับครับแต่ถ้าไม่ผิดก็ไม่ยอมรับเช่นกันและผมก็มันใจว่ารถผมเนี้ยเข้าด่านไหนในประเทศพวก จนท.ก็เรียกตรวจเวลาเค้าตรวจแล้วก็ปล่อยเพราะรถผมถูกหมดครับ

ปล.จขกท. ลองไปคุยกับสารวัตรที่ สน ดูนะครับลองขอลดค่าปรับคุยกับพี่เค้าดีๆๆบอกว่าช่วงนี้จนไม่มีตังก็ได้ผมว่าเค้าน่าจะลดให้ได้ครับเพราะเมื่อก่อน ผมโดนเรื่องความเร็วโดนปรับ 500 บาท ไปต่อพี่เค้าเสียค่าปรับ 200 บาทพี่เค้าก็ยอมครับ

10. pop-ja

2,068
    235
    0
    ปรับให้ตรงก็โดนครับ จะโดนข้อหาไม่ยึดติดกับตัวรถครับ ทางที่ดีใส่กรอบมาตฐานเลยครับไม่ก็ยิงซิลิโคลนเหมื่อนผมเลย ครับ:D

11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    พี่หนวดเล่นซะยันเกจ์เลยนะ หนึ่งพันบาท

โดนปรับไปแล้ว ก็ไปปรับทะเบียนให้ตรงครั้งต่อไปก็ไม่โดนแล้วละ...

12. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  13. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    ผมอยู่ ชลบุรี เคยโดนครับ แต่ไม่โหดเท่านี้อ่ะ
    ต่อลองให้ลงข้อหาอื่นลดเหลือ 200

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    สองมือวันทา
    ขออย่างเดียวครับ จาก500เหลือ200
    จาก1000น่าจะเหลือครึ่งเดียวก็ได้ ไม่น่าจะโหดขนานี้นะ
    สงสัยเมียพี่หนวดเค้าจะคลอดมั้ง เลยหาค่าทำคลอดหมอตำแย ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก

15. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ครับผมทำทุกอย่างแล้วครับ

ทั้งนอก ทั้งใน เข้าไม่ยอมครับ

ไปเสียมาแล้วครัมเมื่อวานนี้(24/2/2553) ครับ

เสียดายตั้งมากๆ

แต่เราผิดจริงครับ

ส่วนเรื่องที่บอกว่าปรับให้ตรงได้ครับ แต่ต้องไม่มีขายื้นออกมาครับ ต้องติดกับตัวรถ เป็นสำคัญ ครับ

( ผ.บ.ท.บ ) บ่นใหญ่เลย ครับ ดดยไป 1000 บาท

แต่ต้อนนี้ปรับให้ตรง และถอดขาออกแล้วครับ

ฝากเพื่อนด้วยแล้วกันครับ ให้ระวัง ปรับเปลี่ยได้ก็เปลี่ยน นะครับ

โดยเฉพราะคุณคนเลียงแแมว ( ผมเคยเห็นรถคุณวิ่งไปทางอ้อมน้อย )
    เพราะผมโดน ที่หน้าศูนย์การค้าหนนองแขม ปากซอย เพรษเกษม 81
    และเพื่อนที่อยู่แถวๆนี้ด้วยครับ

16. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    วู้....ค่าปรับแพงจัง...

17. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ค่าเหล้าโซดาน้ำแข็งอ่ะดิ

18. ต้องไปเปลี่ยนซะแล้ว...

19. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ติดด้านซ้านด้านขวา ไม่ผิดนะครับ แต่ต้องติดกับตัวรถ
    ป้ายมีขา ผิดแน่นอนครับ

ผมปริ๊นกฏหมายการดัดแปลงสภาพรถ ทุกข้อหาไว้ในรถเลยครับ
    เอาไว้เถียง เพราะทุกข้อหา ท่าน บก.จร เป็นคนตอบคำถามจากประชาชนเอง
    แต่เอามาจากเวปใด ผมหาไม่เจอแล้วครับ หาใน google เอาน่ะครับ

20. pop-ja

2,068
    235
    0
  21. singcoohteam

5,303
    108
    0
    พี่ป๊อบเค้าการันตีครับ

22. ป้ายพับตอนนี้ผิดกฎหมายแล้วนะคับ กฎหมายใหม่ออกมาแล้ว ป้ายพับเข้าข่าย เป็นการดัดแปลงป้ายทะเบียนให้พร้อมที่จะก่อนอาชญากรรมได้ (คือมันถอดง่ายใส่ง่าย) อ่านเจอมาคับ ส่วนตัวก็เคยโดนเหมือนกัน ไม่เอียงด้วย ก็โดน ขับเข้าไปซื้อของที่เชียงกงสุขสวัสดิ์ โดนด่านแสมดำ ไป 100 นึง ดีที่มันเอา แต่ต่างจังหวัดยังไม่เข้มงวดเท่ากรุงเทพ

23. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ถูกต้องตามกฏหมายไว้ก็ดีครับพี่น้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้