Check Engine ขึ้น 10 กับ 23

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 22 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ไฟเครื่องขึ้นครับ ลองเช็ค ขึ้น กระพิบนาน 1ครั้ง ดับนาน แล้วก็กระพิบนาน 2ครังต่อเร็ว3ครัง
    อ่านได้10 กับ 23 ใช่ไหมครับ
    แต่เซ็นเซอร์มันอยู่ตรงไหนครับ บอกหน่อยครับ เครื่อง d16y8 เกียร์ธรรมดา

Code 10 Intake air temperature sensor

Code 23 Knock sensor

2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    Intake air temperature sensor y8-y4 อยู่ที่ ท่อยางนำอากาศ ใกล้ๆท่อดักไอ คับ

Knock sensor อยู่ใน หลืบ ใต้ท่อร่วมไอดี คับ เปลี่ยนยากและมือสองหายากมากๆๆๆๆคับ

---------- Post added at 12:43:53 ---------- Previous post was at 12:43:35 ----------

Intake air temperature sensor y8-y4 อยู่ที่ ท่อยางนำอากาศ ใกล้ๆท่อดักไอ คับ

Knock sensor อยู่ใน หลืบ ใต้ท่อร่วมไอดี คับ เปลี่ยนยากและมือสองหายากมากๆๆๆๆคับ

3. ตามพี่หนุ่มว่าแหล่ะครับ ตัว Intake Air Temp ของรถเดิม ๆ จะเสียบอยู่ในท่อนำอากาศ
    ที่ต่อจากกรอง เข้าเครื่องครับ

ส่วน Knock Sensor ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ สามารถเอาของ Toyota มาใส่แทนกันได้ครับ
    สายไฟเส้นเดียวเหมือนกัน เกลียวเหมือนกัน ต่างกันแค่ปลั๊ก ก็ตัดต่อสายไฟ สลับเอา
    ปลั๊กมาใช้ได้ครับ

แก้ไขล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

5. invoice

invoice New Member Member

36
    0
    0
    รบกวนถามเพิ่มครับของ TOYOTA รุ่นไหนครับที่ใส่แทนได้ครับขอบคุณครับ

6. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0

กำลังจะถามพอดีครับ ว่าใช่ toyota รถรุ่นไหนครับ จะได้ไม่ซื้อผิดครับ ขอบคุณครับ

7. ของเครื่อง Toyota ตระกูล 3S หรือ 4A ก็ได้ครับ ดูจากในรูปของ Honda จะเป็นปลั๊กกลม สีดำ

ส่วนของ Toyota จะเป็นปลั๊กเหลี่ยม สีเทาครับ ต้องแปลงปลั๊กนิดหน่อย แต่ใช้ด้วยกันได้ ของ Toyota หาตามอู่จะตัวละไม่เกิน 500 บาท ถ้าเป็น Honda จะพันกว่าบาท
    ลองดูก็แล้วกันนะครับ

8. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    เทพล้วนๆเลย...ข้อมูลพร้อมภาพแน่นจริงๆ....คารวะครับ...

9. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้