รถMR2จอดไว้นานๆควรตรวจสอบระบบอะไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย kero465200, 22 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kero465200

kero465200 New Member Member

22
    0
    0
    รถผมจอดไว้ประมาณ 2 ปีครับ แต่มีสตาร์ทบ้างเดือนละประมาณ 2 ครั้งครับ
    ซึ่งผมเห็นในบอร์ดมีมีทติ้งกันเลยอยากจะไปด้วย:teeth:
    แต่พอมาเช็คในรถเบื้องต้น แอร์+วิทยุ+ไมล์ ลาโลกไปแล้วครับ
    ซึ่งผมเลยยังไม่กล้าลองขับออกถนนกลัวไป นอนซุกก้นคันอื่นนะครับ เลยจะสอบถามครับว่าควรจะเช็คตรงไหนบ้างครับและมีอู่ที่แนะนำไหมครับ รถผม ปีเครื่องN/A AIRFLOW ครับ อยู่แถวสะพานพระราม7-นนท์ครับ

และก็ ช่วงล่าง เป็น TEIN HA ครับเวลาขับไปเจอหลุมเล็กๆหรือลูกระนาดจะมีเสียง เอียดอาด
    บริเวณโช๊คนะครับแต่ไปดูที่โช๊คก็ไม่มีรั่ว-ซึมนะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับเหมือนมีหนูอยู่ในรถเลยครับ:cry:

ขอบคุณครับที่เสียเวลามาตอบครับ ถ้ารถเสร็จทันอยากไปมีทติ้งด้วยครับ:teeth:

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    1. ถ้าจอดสองปี โดยไม่เคยได้เปลี่ยนถ่ายของเหลวเลย แนะนำ เปลี่ยนใหม่ให้หมดครับ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ Coolant น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค

2. เช็คไดชาร์จดูครับ ว่ายังโอเคอยู่มั้ย วิธีเช็คเอง ไม่ยาก ให้สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ซักพัก แล้วลองถอดขั้วแบต ถ้ารถไม่ดับ แสดงว่าไดชาร์จยังทำงานครับ ให้ดีลองขับรถเล่นแถวบ้าน เปิดไฟเล่น ดูครับ ว่ามาตรวัดแบตมันลดลงเปล่า ถ้าลดลงถึงครึ่ง ไดชาร์จเจ้งครับ ต้องเปลี่ยนใหม่(ผมเจอมาแระ) ถ้าให้ดีเปลี่ยนแบตด้วยก็ดีครับ กันเหนียว เพราะสองปีแระ

3. แอร์ถ้าให้ดู ให้อู่ที่รู้เรื่องระบบไฟ MR2 เช็คด้วยกันเหนียวครับ จริงๆแล้วถ้าแค่น้ำยาแอร์หมด หรือตู้แอร์รั่ว อันนี้ให้ร้านแอร์ทั่วไปทำได้ แต่ถ้าเกี่ยวกับระบบไฟ ระบบแอร์ออโต้ อันนี้ให้อู่ที่เชี่ยวชาญระบบไฟ MR2 ดูดีกว่าครับ

4. เช็คพวกสายพานทั้งหมด ว่าเปื่อยยัง ถ้าเปื่อยก็เปลี่ยนครับ

5. วิทยุซ่อมได้ ไมล์เปลี่ยนได้ ราคาไม่น่าจะแพงมากครับ ขึ้นอยู่กับว่าต้องการแบบไหน

6. เรื่องโช๊คเสียงดัง อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ ต้องลองให้อู่เช็คดู

7. ให้ดี เอารถเข้าอู่ ไปจิ้มโค๊ดด้วยเลยก็ดีครับ ได้ชัวร์ไปเลย

สำหรับอู่ MR2 โดยเฉพาะ เท่าที่รู้ มีสามอู่ครับ อู่แรกพี่สุนทร อยู่ตรงประชาชื่น อู่ที่สองพี่รุ่ง อยู่ตรงปากน้ำ สมุทรปราการ อู่ที่สามพี่หนุ่ม CS shop อยู่ตรงซอยคู้บอน ถนนรามอินทรา เลือกใช้บริการได้ตามสะดวกครับ

ยังไงขอให้เสร็จทันไปมิตติ้งนะครับ ผมชื่อโจ้นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับผม

3. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ตามนั้นครับ

ส่วนเรื่องโช้ค TEIN HA มันดังอย่างนั้นอยู่แล้วครับ

4. โจ้ ตอบไปหมดแระ เอาเรื่องโช้คละกัน

ลองขึ้นแม่แรงนะครับ ให้โช้คมันยืดตัวจนเห็นแกนโช้คเงาๆ อ่ะ แล้วเอา sonax ฉีดอัดเข้าไปที่แกนดู ให้เยิ้มๆ ไหลลงไปด้านล่างเลยนะ ง่ายสุดแล้วครับ ถ้าไม่หายเดี๋ยวมาว่าต่อให้ มีอีก 2-3 อย่าง

5. kero465200

22
    0
    0
    รับทราบครับ ผมจะลองขึ้นแม่แรงดูครับ
    และตรงหัวโช๊คเวลาฝนตกหรือล้างรถมีน้ำไขังบ้างไหมครับ ผมฝนตกทีไรต้องมาเช็ดทุกทีเลยครับ
    ขอบคุณครับสำหรับทุกความเห็นครับ

6. หัวโช้คหลังใช่ไหมครับ

จริงๆ มันต้องมีฝาปิด ครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่มี น้ำขัง เป็นสนิมๆ หน่อย เลยไปหาฝามาปิดครับ ตอนนี้ไม่มีน้ำขังแระ....... :cool:

7. kero465200

22
    0
    0
    ฝาปิดนี่ตอนซื้อรถป้ายแดงมานี่มีมาให้เลยหรือเปล่าครับ และหน้าตาเป็นยังไงครับ พอจะเอาอะไรมาแปลงได้ไหมครับ:eek:

ไม่แน่ใจครับ น่าจะมีมานะ แต่รถผมตอนซื้อต่อมามันไม่มี ถ้าแปลงเอาน่าจะได้ อาจจะมีของรุ่นอื่นมาเทียบๆ ใส่ได้ แต่ผมชอบตรงรุ่นมากกว่า

หน้าตาก็ประมาณนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้