รบกวน เปรียบเทียบรถครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Ruk_EK, 21 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ruk_EK

Ruk_EK New Member Member

5
    0
    0
    ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ เพื่อประกอบการตัดสินใจเพิ่มเติมนิดนึงครับ พอดีผมมีแผนจะเปลี่ยนรถใหม่ เดิมใช้ EK อยู่

โจทย์ค่อนข้างชัดคือจะใช้รถขับในเมือง ใช้รถวันนึงไม่เยอะมากเฉลี่ย 50-80 โล เอามาใช้ขับสนุกๆ ออกต่างจังหวัดบ้าง อารมณ์อยากรู้สึกขับรถสปอร์ต หน่อยๆ งบประมาณ 450-500 K.เพื่อนๆเชียร์กันหลายแนวครับ

เลยต้องทำการบ้านหน่อย

ที่เลือกไว้ในใจคือ

- Integra DC2 (คงต้องกัดฟันเผื่องบอีกหน่อย ไว้ทำอะไรเพิ่มอีกเล็กน้อย)
    - 200SX (คงต้องกัดฟันเผื่องบอีกหน่อย ไว้ทำอะไรเพิ่มอีกเล็กน้อย)
    - Civic SI (งบประมาณนี้น่าจะเพียงพอ ออกมาหล่อเลยแทบไม่ต้องทำอะไรมาก ได้ปีใหม่ สุด บรรดา ตัวเลือกทั้งหมด )
    - Prelude (งบประมาณนี้น่าจะเพียงพอ ออกมาหล่อเลยแทบไม่ต้องทำอะไรมาก )
    - Celica (งบประมาณนี้น่าจะเพียงพอ ออกมาหล่อเลยแทบไม่ต้องทำอะไรมาก )

กำลังตัดสินใจอยู่จริงๆมีไว้ในใจแล้วครับ เพียงแต่ต้องการเหตุผลอื่นๆประกอบการตัดสินใจ ในบางมุมที่ยังคิดไว้ไม่ครบ เผื่อเพื่อนๆจะช่วยแชร์ไอเดียได้

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าที่ให้คำตอบเพิ่มครับ

ปล. ขอถามความเห็นคุณเต้ ที่เปลี่ยนเป็น DC2 นอกจากความชอบใน Honda มีเหตุผลอื่นมั้ยครับ
    ขอถามความเห็นพี่โส ที่เปลี่ยนเป็น SI นอกจากความคุ้นเคยใน Body EK มีเหตุผลอื่นมั้ยครับ
    ขอถามความเห็นหึ่มครับ ที่เปลี่ยนเป็น SI นอกจากความคุ้นเคยใน Honda
    มีเหตุผลอื่นมั้ยครับ (ยังจำพี่ได้อยู่มั้ยครับหึ่ม รูปที่ต้นถ่ายให้สวยมากๆเลย)[/COLOR][/SIZE]

ขออภัยเจ้าของรถด้วยครับที่เอารูปมาอ้างอิง

2. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ขอตอบนะ ตามความคิดของตัวเองนะครับ..... ว่า
    ผมเชียร์ EK Si ครับ ก็ตามที่ คุณ RUK_EK ได้กล่าวไว้แหละครับ ว่า
    " ตามงบประมาณที่ตั้งไว้ ได้ Si มาหล่อ ๆ และปีใหม่ กว่าบรรดาทุกคันทั้งหมดด้วยครับ แถมส่วนที่เหลือ ถ้าอยากเพิ่มความแรงก็น่าจะสามารถต่อยอด กับความแรงได้อีก ครับ" หรือ หาของเสริมความหล่อ เพิ่มอีกได้ ครับ ผมว่า ข้อนี้ก็น่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับผม ........... เป็นความคิดส่วนตัว นะครับ รถใช้เองก็ให้ซื้อตามที่ใจตัวเองชอบ ครับผม ....

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    งบขนาดนี้ถ้าให้เลือกผมเลือก dc2 ครับเอามาแต่งสักนิดหน่อยก็ออกมาดีหล่อเท่ห์แล้วครับส่วนตัวเครื่องนั้นb18cมันแน่อยู่แล้วทำเพิ่มนิดๆก็จี้ดในแบบ n/a แล้วครับไม่อายใคร จัดปายยยยยยยย

4. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    MR2 // Impreza (gc) // Evolution (4-6) ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ :D:D:D

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้าผมนะคับ คงเอา DC2 คับ เพราะว่า EK 4DR กับ คูเป้ ฟิลลิ่งคงเหมือนกัน

6. ความเห็นส่วนตัว จากการใช้งานมาแล้วทั้ง EK และ DC2 นะครับ

ถ้าใช้รถทุกวัน เป็นประจำ ผมเองไม่ค่อยอยากแนะนำ DC2 สักเท่าไหร่
    เพราะมีเหตุผลหลาย ๆ อย่าง

อะไหล่ Body แพง และเบิกศูนย์แพงมาก ไฟหน้า HID มือสอง สภาพกลาง ๆ ก็
    ขายกันอยู่คู่ละหมื่นกว่าบาท โคมดำ EK มือสองสวย ๆ อย่างมากก็ 6 - 8 พัน
    ของ DC2 หลอดขาด บัลลาสพัง เปลี่ยนยกโคมท่านั้น

กันชนหน้า หลัง 98 ก็ตกชิ้นละเกือบ ๆ 5000 กระจกบังลมหน้าแท้ ๆ มือสองบานละหมื่นกว่าบาท ของใหม่สามหมื่นกว่าบาท

ดุมล้อ 5/114 ถ้าแตกขึ้นมาก็หาซื้อตามร้านอะไหล่ไม่มี ดุม 4/100 ของ EK เบิก
    ใหม่แค่พันกว่าบาท

และอะไหล่ยิบย่อย ถ้าเป็นอะไรขึนมาต้องซ่อมเอง หาตามเซียงกงอย่างเดียว เพราะ
    รถเกิน 10 ปีทำประกันชั้น 1 ไม่ได้แล้ว ไม่เหมาะที่จะเอามาขับไปโน่น ไปนี่เกิด
    เจอใครถอยมาชน หรืออุบัติเหตุขึ้นมา เบิกอะไหล่ศูนย์ไม่ได้ ถึงได้ก็นานและแพงครับ

แต่เหตุผลที่ผมเลือกใช้ เพราะตามหน้าที่ การงานของผม ไม่ต้องใช้รถทุกวัน มีรถ
    บริษัทใช้ ผมใช้รถเดือน ๆ นึงแค่ 500 - 600 โลเท่านั้นเอง อาทิตย์นึงจะขับออก
    ไปไหนสักครั้งครับ

7. ส่วน 200SX หารถสภาพเดิม ๆ ภายในสวย ๆ เครื่องดี ๆ บอดี้ดี ๆ ค่อนข้างยากมากครับ

แนะนำ Si ดีที่สุดครับ เพราะอะไหล่หาง่าย เบิกศูนย์ได้ ราคาไม่แพง มีทั้งของไย ของญี่ปุ่น
    ของจีน ของไต้หวัน ให้เลือกใช้ ทำประกันชั้น 1 ได้ ประสิทธิภาพด้านเครื่องยนต์ และการขับขี่
    ไม่หนีจาก Honda ตัวอื่น ๆ มากมาย

ต้องลองคิดถึงค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ ค่าเสื่อมสภาพดูหลาย ๆ อย่างครับ เพราะการใช้รถของแต่ละคนไม่
    เหมือนกัน เลือกตามกันคงไม่ได้ครับ

8. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ความเห็นส่วนตัว SI น่าเล่นที่สุดครับ

9. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    Si น่าจะโอเคสุด

แต่ถ้าจะไปเล่น 200 ผมเชียร์ Celica มากกว่าไม่ก็ GC8 ไปเลย..อิอิ

10. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    มาเก็บข้อมูลครับ

11. อ่อ...ร่ายมาซะยาว ออกนอกเรื่องไปก็ไกล เข้าเรื่องนิดนึงนะครับ

เหตุผลที่ผมเลือก DC2 จริง ๆ แล้วหลังจากขายรถคันเก่าไป ก็มีโจทย์ให้เลือกอยู่
    ประมาณนี้ครับ จริง ๆ กะมองรถราคาประมาณ 1 ล้านบาท บวกลบ เพราะกะว่า
    จะดาวน์สัก 7 แสน แล้วผ่อนอีก 3 แสน

Mitsu Evo7 (อันนี้ซื้อได้สบาย เพราะจัดไฟแนนซ์ได้เยอะ)

Im Version6 (อันนี้ซื้อสดได้เลย)

Skyline R32 (เกินเอื้อมไปนิด)

DC2 (ซื้อสดได้เลย)

สุดท้ายที่มาจบที่ DC2 เพราะว่าพื้นฐานเราเข้าใจ และรู้จักกับ HONDA ดี
    อยู่แล้ว ถ้าไปเริ่มกับยี่ห้ออื่น ก็คงต้องมาลองผิดลองถูกใหม่ เสียเงิน เสียเวลา
    อีกเยอะ เผลอ ๆ ได้รถไม่ดีมาต้องปวดหัวอีก เรื่องความสิ้นเปลืองหรืออะไร
    ไม่ได้คิดมากอยู่แล้ว เพราะไม่ได้ใช้รถทุกวันอยู่แล้วครับ แค่อยากได้รถที่มี
    สมรรถนะดี ๆ ราคาขายต่อยาว ๆ ไม่ตกมาก เก็บไว้ได้นาน ๆ ไม่ตกรุ่นบ่อย
    และที่สำคัญ สามารถซื้อสดได้เลย โดยไม่ต้องผ่อน เหลือตังค์ไว้ดูแล รักษา
    และเก็บรายละเอียดให้รถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ได้ครับ

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ คุณเต้สำหรับข้อมูลดีๆ

13. พรีรูดครับ เอาแบบรถเทพครับ สวยกว่าเยอะ แต่เสียดายปีเก่าไปหน่อย คิดอยู่อยากไปเทินเหมือนกัน

14. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    club si พี่น้อง EK

ถึงไม่ใหญ่แต่ก็ ใจๆ กันหมดเลยนะครับ

ปรึกษา แลกของ ให้ของ กันได้

มีปัญหาก็มาถามเพื่อนพี่ EK ได้อีกนะ Q(-.-Q)

15. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ใจชอบ DC2 คับ

16. Ruk_EK

Ruk_EK New Member Member

5
    0
    0
    ต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ช่วยแชร์ไอเดียครับ

จริงๆ ผมคิดไว้ในใจแล้ว ก็คือ Civic SI เหตุผลประกอบคือ

1. ผมใช้ Honda มาตั้งแต่เรียน มหาลัย 2 คันแล้วเลยเอียงไปทาง Honda จากตัวเลือกจะมี Honda ถึง 3 รุ่น เรียกว่ามี Brand loyalty เลยทีเดียว คุ้นเคยกับ Honda
    2. เนื่องจากผมต้องใช้รถทุกวัน เลยเอียงไปทาง SI เพราะได้ปีใหม่สุด ค่าบำรุงรักษาน่าจะน้อยสุด
    3. SI ยังไม่มีรุ่นออกมาทับ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม Honda Thailand ไม่เอา Coupe Body อื่นมาขายในไทย ( คงเหตุผลเดียวกับ EK 9 )
    4. SI สามารถแต่งได้หลายแนว ของแต่งยังเยอะอยู่ทั้ง US และ Japan
    5. Body นี้น่าจะยังอยู่ได้อีกหลายปี ไม่สนราคาขายต่อเพราะกะจะแต่งเก็บไว้ให้น้อง ขับต่อ เผื่ออนาคต จะเปลี่ยนรถอีก คงอีกซัก 5 ปี
    6. บนงบประมาณที่มี น่าจะได้ SI หล่อๆ ออกมาได้เลยทีเดียว

ก็ได้คำตอบมาสนับสนุนความคิดตัวเองเพิ่มเติมอีกหน่อย
    ตอนนี้ติดภารกิจ การงานค่อนข้างรัดตัว ถ้ามีโอกาสจะไปร่วมแจม มิตติ้ง กับเพื่อนๆ ในคลับ EK ด้วยครับ ดูอบอุ่นดี

ขอบคุณทุกๆคำตอบอีกครั้งครับ

ปล.ขอบคุณ คุณเต้ ครับที่ช่วยมาให้ความกระจ่าง ชัดเจนดีครับ ในการเลือกรถคู่ใจ รถสวยมากครับ

17. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

เก็บได้ยาวๆ ครับ

18. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    เชียร์ Si อีกเสียงค้าบบ

19. nook35

nook35 New Member Member

181
    6
    0
    เห็นด้วยกับ si ครับ ตามที่คุณเต้กล่าวมา ถือว่า si เหมาะสุดแล้วครับ

20. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    งั้นจัด si หล่อๆมาสักคันครับ honda สวยและใช้งานได้แจ๋วอยู่แล้วครับ

21. siwapon

siwapon New Member Member

152
    4
    0
    SI ด้วยอีกเสียงครับ

22. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
  23. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    เดิมใช้ EK อยู่แล้ว
    เป็นผมนะมีงบขนาดนี้ ปั้นลูกชายคันเดิม ได้ทั้งหล่อและแรง

หรืออย่าได้รถปีใหม่ๆ หน่อย ก็ SI สดซื้อเก็บใช้ยาวๆ

ีอีกตัวเลือกที่เสนอคือ FD ครับ ได้รถปีใหม่ๆ เทคโนโลยีใหม่ๆ ของแต่งเยอะ อาจยังแพงอยู่บ้าง แต่ต่อยอดได้อีกหลายปีอยู่

24. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
  25. joeshijoe

joeshijoe New Member Member

74
    0
    0
    ชอบ 200 แต่ติดที่ปีมันเก่าและหาสภาพดีๆยาก เลยถอย si มาใช้เหมือนกันค้าบ

26. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    EK9 มะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้