ไม่ได้ล่อเป้านะ แค่อยากรู้ว่าmidnight racingกับเมาแล้วขับ .....

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย na_mme, 26 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    ไม่ได้ล่อเป้านะ แต่อยากรู้ว่าmidnight racingกับเมาแล้วขับ อันไหนสร้างปัญหา

และความเดือดร้อนและความสูญเสียให้กับสังคมมากกว่ากัน สำหรับผมนะ คิดว่า

เมาแล้วขับสร้างความเดือดร้อนและสูญเสียให้มากกว่า Midnight racing นะ

ในส่วนตัวผม ไปMidnight racing ก็เรียกว่าไปแทบทุกถนน ตั้งแต่ หน้าเซ็นท์จอห์น

บางใหญ่ แจ้งวัฒนะ เลียบด่วน เจ็ทใหม่ ยันแถวเจ็ทวงแหวน ก่อนจะไปแข่งMidnight

ผมไม่เคยออกไปแข่งตอนที่รถชาวบ้านเยอะๆประมาณว่าถ้าถนนไม่โล่งรถเยอะก็ไม่ออกไปแซ็ดดดด

ประมาณว่าไม่ชอบมุดซ้ายปาดขวา

แต่พอเมาแล้วขับเท่านั้นแหละถนนรถจะเยอะยังไง ผมมุดซ้ายปาดขวาตลอด

พอสร่างเมายังนึกว่าตรุทำไปได้ไง ก้เลยมานึกว่าจริงๆแล้ว เมาแล้วขับน่าจะสร้างความ

เดือดร้อนความสูญเสียให้กับสังคมมากกว่า เนื่องจากมันทำให้คนเราไร้สติ และกล้าบ้าบิ่น

เกินความจำเป็นนะ (ความเห็นส่วนตัว) เพื่อนๆ แชร์ความเห้นหน่อยแระกันนะ

อย่างรูปที่แนบมา ไปขับเล่นมิดไนท์ไม่เคยมิดไม่เคยชนขับแบบมีสติแต่พอเมาแล้วขับเท่านั้น

เรียบร้อย มุดซ้ายจนไปหมุนฟาดตุ้โทรสับกะมอไซที่สวนเลนมา เจ็บสาหัสไปสองคน

ตั้งแต่นั้นมาเลยเข็ดเลยนะ เมาแล้วขับ

ปล..จริงๆแล้วอยากให้คนจัดแดร็กลองมอบรายได้ส่วนหนึ่งให้กับมูลนิธิเมาไม่ขับบ้างก็ดีนะ

คนภายนอกจะไดไม่มองว่า วงการรถซิ่งเลวและไร้สมองไปหมด

2. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ใช่แล้ว พอเหล้าเข้าปากมันเหมือนไปเพิ่มออกเทนให้น้ำมันในรถด้วยเลย

รถจะแรงขึ้น 3 - 5 ม้า แรงบิดก็เพิ่ม มุดมั่นใจ

3. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    จิงๆแล้วผมไม่กล้าบอกว่าใครดีกว่าไม่ดี ยังไงทำไม่ให้ใครเดือดร้อนดีที่สุด

4. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    แล้วแต่คนคิดนะครับต่างคนต่างคิดไม่เหมื่อนกัน แต่สำหรับผมเมาเนี้ยมันไม่มีสติเห็นช้างตัวเท่ามดอุบัติเหตุจึงเกิดง่ายกว่า

ปล.ผมขอเสนอให้ จขกท.ลบพิกัดเส้นต่างๆๆด้วยนะครับเพราะยังมีคนอีกมากที่ไม่รู้ว่ามีที่ไหนบางนะครับ ขอบคุณครับ

5. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ส่วนใหญ่รุ่นพี่ๆที่รู้จะ จะเมาแล้วปี้กันอย่างเดียวครับ :welcome:

6. pete_noxious

pete_noxious New Member Member

86
    3
    0
    ทั้ง 2 อย่าเดือดร้อนชาวบ้านทั้งคู่
    ถ้ามี 2 ตัวเลือกผมเลือก Midnight ดีกว่าเพราะว่าส่วนใหญ่มันจะอยู่ในสถานที่โล่งๆ ทางยาวๆ
    ไม่เหมือนพวกเมาไปทุกที่

7. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ไม่ดีทั้งคู่...แหละ ถ้าจะพูดกันจิงๆแล้วนะ

แต่ต่างกันที่ Midnight เรามีสติไง...

ถ้าเมา มันจะใช้ความสามารถพิเศษ...

ถ้าถามว่าอันไหนแย่ก็ ก็ต้อง เมา สิ :D:D:D

8. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    เอาแล้วขับอันตรายกว่าครับเพราะขาดสติ แต่ midnight ถ้าแซ๊ดออกไปแล้วไม่ย้อนศร หรือวิ่งไปแล้วกลับรถตามปกติตามที่ให้กลับก็ไม่อันตรายหรอก ที่ถนนวงแหวนผมเคยขับกลับ เพื่อนเล่นวิ่งเสร็จกลับรถวิ่งย้อนเลยกลางถนนหลักเกือบไปแล้วคืนนั้น

9. konglim38

konglim38 New Member Member

1,993
    13
    0
    เมาแล้วขับคับไม่ดีเลย
    เพราะเวลาเมาปุ้บต้องตั้งใจขับรถทำให้เสีบพลังงานเสร้จปั้บเลี้ยวเข้าดรงแรมหมดแรงเอา 5555555+

10. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ตั้งแต่เพื่อนผม ดึงเบรคมือแล้วรถคว่ำตรงฟุตบาทแล้วเสียชีวิต ผมก็ไม่ดื่มอีกเลย

11. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ถ้ามองกว้างๆ
    ซิ่ง ส่วนเล็กๆเท่านั้น
    เมาแล้วขับ พบเห็นได้ทั่วไป 55555

12. Nun Black-List!!!

Nun Black-List!!! Member Member

42
    12
    8
    ผมว่าอันตรายและเดือดร้อนทั้งคู่ครับ พอๆกันครับ บางคนเมาแล้วขับช้าก็มีครับ ผมว่าเมาแล้วไม่ขับ และ ไม่แข่งรถบนถนน เป็นสิ่งที่ดีครับ ผมเป็นคนนึงสร้างความเดือดร้อนใ้ห้ชาวบ้านมาทั้งสองอย่างแล้วครับ ผมว่ามีสติและคิดรวมๆก่อน ดีที่สุดครับ

ป.ล. อย่าเอาทั้งสองอย่างมารวมกัน บรรลัยจะเกิด 555

13. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ถ้าโฟกัสมาแค่ 2 ประเด็นนี้ คงต้องพูดว่า

"เมาแล้วขับ สร้างความเสียหายมากกว่า Midnight Racing"

แต่ Midnight Racing 2 ล้อ สร้างความเสียหายได้มากกว่า 4 ล้อ

ทั้งนี้ ทั้งนั้น เหตุผลที่นำมาประกอบ คือ จำนวนอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นครับ

ใครๆก็เมาแล้วขับได้ทั้งนั้น แต่ Midnight Racing จะว่าไปก็ต้องใจรักบ้าง

แต่ก็ไม่ได้สนับสนุนนะเพราะถ้าอยากปล่อยของกันจริงๆ สนามก็มีให้เล่นอยู่

---------- Post added at 09:05:54 ---------- Previous post was at 09:05:37 ----------

ถ้าโฟกัสมาแค่ 2 ประเด็นนี้ คงต้องพูดว่า

"เมาแล้วขับ สร้างความเสียหายมากกว่า Midnight Racing"

แต่ Midnight Racing 2 ล้อ สร้างความเสียหายได้มากกว่า 4 ล้อ

ทั้งนี้ ทั้งนั้น เหตุผลที่นำมาประกอบ คือ จำนวนอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นครับ

ใครๆก็เมาแล้วขับได้ทั้งนั้น แต่ Midnight Racing จะว่าไปก็ต้องใจรักบ้าง

แต่ก็ไม่ได้สนับสนุนนะเพราะถ้าอยากปล่อยของกันจริงๆ สนามก็มีให้เล่นอยู่

14. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    แล้วถ้าเมาแล้วไป Midnight racing ล่ะครับ

ผมว่าก็มีพอสมควรนะ

15. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    อันไหนสร้างความเดือดร้อนมากกว่ากัน ขอบอกว่าพอกันนั่นแหละ
    กินเหล้าขับรถ หรือ แข่งรถ

แต่ที่หนักคือ เวลามีวิ่งดึกๆ สมัยก่อน มันจะมีส่วนนึง ที่เที่ยวผับกินเหล้ามาตั้งแต่หัวค่ำ แล้วก้อมาดูรถวิ่งต่อ
    ดูเฉยๆก็แล้วไปบางทีพวกคันไม้คันมือ ลงไปวิ่ง ทั้งๆที่เมา ถ้าไม่มิด เรื่องมันก็จบ

ถ้ามิดก็ฮาเลย

สรุปง่ายๆเลย จะเล่นก็เล่นไป แต่ให้สติมันคุมความคะนองและประมาทให้ได้ อย่างเวลาวิ่งไลน์ไหนดูแล้วเสี่ยงก้ออย่าไป ยกได้ก้อยกรอบหน้าเอาใหม่ ไม่ได้แข่งชิงถ้วย คำนึงถึงคนใช้ถนนคนอื่นบ้าง

แก้ไขล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  16. dekphoram

dekphoram New Member Member

179
    0
    0
    เมาไม่ขับครับ

เพราะหลับอย่างเดียว

17. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    ถ้าเมาแล้วมันจะไม่มีเบรค กรูจะไปท่าเดียว

18. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอตอบว่าสร้างปัญหาและความเดือดร้อนทั้งสองอย่างครับ เสี่ยงอุบัติเหตุได้มากพอๆกันนะผมว่า.. เมาเสียสติ แข่งบนถนนเสียการควบคุมรถ ที่ตอบแบบนี้เพราะว่าไม่อยากจะแยกเหตุผลอื่นออกไปครับ

19. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ส่วนตัวผมว่า ก็ทั้ง 2 กรณี หล่ะครับ เมาแล้วขับก็น่ากลัว มิดไนท์ ก็เช่นกันเพราะว่าเล่นกันแล้ว ไม่ค่อยยอมกันเท่าไร บ้างจังหวะไม่น่า เสี่ยงก็เสี่ยง แต่ที่สำคัญ เมาแล้วไปเล่นมิดไนท์ นี้หล่ะ โครตน่ากลัวเลย

20. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    เมาแล้วอย่าขับรถดีก่าคับ เป็นคำตอบที่ง่ายที่สุด

21. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เมาแล้วหลับดีกว่าครับ อย่าขับเลย

22. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เมาแล้วขับไม่ดีคับ.....เด๋วโดนตำรวจจับ

23. P-Chan

P-Chan Member VIP

133
    1
    18
    ผมว่าถึงจะไม่เมาไม่แข่ง

แต่เป็นพวก

ช้าแต่ขับแช่ขวา ปาดซ้ายปาดขวาไปทั่ว แซงเบียดเข้าหัวสะพาน ฯลฯ

มันก็สร้างความเดือดร้อนทั้งนั้นแหละ

พร้อมจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้เช่นกัน

เพียงแต่ว่าพอเกิดแล้วเหตุการณ์ที่มันทำ

มันไม่ชัดเท่าเมาแล้วขับหรือซัดกันมาเท่านั้นเอง

---------- Post added at 17:03:51 ---------- Previous post was at 17:03:32 ----------

ผมว่าถึงจะไม่เมาไม่แข่ง

แต่เป็นพวก

ช้าแต่ขับแช่ขวา ปาดซ้ายปาดขวาไปทั่ว แซงเบียดเข้าหัวสะพาน ฯลฯ

มันก็สร้างความเดือดร้อนทั้งนั้นแหละ

พร้อมจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้เช่นกัน

เพียงแต่ว่าพอเกิดแล้วเหตุการณ์ที่มันทำ

มันไม่ชัดเท่าเมาแล้วขับหรือซัดกันมาเท่านั้นเอง

24. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ผมว่าแว๊นน คนขับยังมี สติดีอยู่ แต่เมาแล้วขับนี่ ยังไงๆสติก็ไม่เต็ม 100 ยังไงก็อันตรายกว่า

แต่จริงๆมันก็ไม่ดีทั้ง 2 อย่างแหล่ะ :D:D:D

25. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายแล้วคับ อย่าให้คนอื่นเดือดร้อนดีที่สุด

26. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    ไม่เมาเเละไม่ประมาทดีที่สุดคับ(ขับมุด-ขับเร็ว)

ถ้าทำได้ 2 อย่าง

ขับรถซิ่งก็ไม่อันตราย เท่าไร

27. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    ไม่เมาดีกว่านะ..........
    ถ้าจะชิ่ง.....นะคับ

28. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    เมาไม่ขับ

29. PakOJanG

PakOJanG Active Member VIP

475
    67
    28
    ต่างคนต่างความคิดค่ะ แต่ทางที่ดีอย่าเมาแล้วขับดีกว่า พอเหล้าเข้าปากทีไรรถแม่งแรงกว่าเก่าทุกที 555+

30. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไม่ดีทั้งคู่อะแหละ

แต่ก็อะนะ............

---------- Post added at 02:17:55 ---------- Previous post was at 02:17:40 ----------

ไม่ดีทั้งคู่อะแหละ

แต่ก็อะนะ............

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้