..เขก กะ ชาร์ฟละลาย เสียงที่ดัง ลักษณะอาการแตกต่างกันยังไงบ้างครับ..[เจอสาเหตุแล้วคับ งานนี้มีฮา]

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย [ Da Vinci Code ], 21 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ตอนนี้รถเดินเบาไม่ดัง แต่แต้มคันเร่งหน่อยนึงนี่แกร่กๆๆๆมาเลย

ยิ่งเกียรสูงๆที่ความเร็วๆต่ำๆ ยิ่งชัดเลยครับ

รถผมรุ้อย่างเดียวว่าไฟผิดอยุ่ เพิ่งขยับทามมิ่งไปฟันนึง (ขยับมารีทาร์ด)

ดังนั้นไฟก็น่าจะแก่อยู่ป่าวครับ

ตอนนี้กำลังเก็บรายละเอียดรถ รันอินไปด้วย รอไปจูนเก็บอยู่

แต่มันมีช่วงที่จอดนานที่อู่ประมาณเดือนกว่าๆ

(ไม่ได้จอดทำอะไรนะครับ เดือนกว่าๆนี่จอดเฉยๆไม่ได้ทำไรเลย)

พอเอามาขับ อาการเสียงพวกนี้ก็มาเลยครับ

ผมไม่เคยขับรถจนชาร์ฟละลายมาก่อน (ความจิงเคยละลาย แต่มันยังไม่ทันดัง รื้อมาเจอก่อน)

เลยไม่รู้ว่าเสียงมันเป้นยังไงครับ

โคตรกังวลเลยครับ รถยังเก็บไม่หมด จะไปเขี่ยไฟก็ยังไม่ได้

ถ้าละลายมานี่งานเข้าอย่างจัง :cry:

***********************************************************************************

เจอตัวการแล้วคับ

แม่ง หน้าแปลนไอเสียต่อจากฟร้อนไปป์แลบ

เอาซะเครียดไปหลายวัน :mad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2010
  2. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    ง่ายๆ ครับ

ปกติใช้น้ำมันอะไรอยู่ ?

ลองเติมเบนซิน 95 เพียวๆ ดูครับ แล้วลองวิ่งเหมือนเดิม ถ้าเสียงแกร่กๆ ในรอบต่ำหายไป
    คือไฟแก่ เครื่องเขก

3. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    เสียง ชาร์ปถ้าดังมันจะดังอยู่ในเครื่องเลย เร่งตัวอยู่กับที่ก็ดัง กรอกๆ เสียงไปเขกจะดังตอนที่เราเหยียบคันเร่งแบบกระทันหัน พอผ่อนก็จะเงียบ

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่ข้างบนบอกเลยครับ

5. ตามข้างบนเลยครับ

แต่ถ้าละลายจริงลองเบิ้ลเครื่องดูแล้วยกทันทีเสียงกอกๆๆๆๆๆๆๆจะตามหลังจากยกคันเร่ง

อีกอย่างถ้าละลายหนักๆจะสตาร์ทติดยาก(เท่าที่เคยเจอมานะครับ)

6. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    ชาร์พละลาย

มันก็ดังตามรอบเครื่องอะพี่เบส

ลองเร่งตัวเปล่าดูก็ได้ ถ้ายิ่งเร่ง ก็ยิ่งดัง กร๊อกๆๆๆๆๆ เสียงจะมาจากเครื่องชัดๆเลย

.....

ขอให้โชคดีนะพี่

7. B'man

B'man New Member Member

67
    2
    0
    มาเอาความรู้ครับบ :)

8. SR20<RED>

SR20<RED> New Member Member

260
    8
    0

เห้ยมึงตัวจิงนี่หว่าตั้ม

ละลายมานับไม่ถ้วน

555+

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ตามนั้นเลยครับ แต่ยังไงก็ค่อยๆขับก่อนล่ะกันครับ :D

10. nongpook

nongpook New Member Member

56
    0
    0

หุหุ น้อง ตั้มของพี่ ตัวจริงเหรอ เรื่องช๊าฟ เหงข้างบนเค้าโพส

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เร่งแล้วดังเสียงเดียวเลยครับ รอบสูงขึ้นก็เป็นเสีงยเดิมแต่ถี่ขึ้น

พอยกแล้วไม่ดังครับ

ขอให้เป็นเขกที่เถอะ สาธุ :cool:

12. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    สู้ นะใอ้ น้อง ของพี่ตัวแตกไปแล้ว นํ้ามันเครื่องไหลออกทุกรูที่ออกได้ กําลัง จะรื้อ ว่างๆ เข้ามาได้ นะ อยู่ที่ บ้านอู่เหมือนเดิม

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    55 ดีใจด้วยน่ะ คับ ที่ไม่ได้ใช่ ชาร์ฟ :D

14. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0

เห้ยย พี่อย่างหนักอ่ะ

เด่วต้นมีนาเจอกันครับพี่ :D

15. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0

วันนี้ขับออกไปเติมน้ำมัน เสียงมันดังมากขึ้นครับพี่เด่น

กลับมาเปิดฝากระโปรงดู เสียงมันดังป๊องๆๆๆ อย่างกะรถตุ๊กๆ

แม่งงชัดเลยยยยย :cool:

16. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เสียงเขก(หน้าแปลนท่อไอเสีย)ครับ ซะงั้น :D

17. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ฟร้อนไปป์แลบ

คือไรพี่

18. ชาร์ฟละลาย ถ้าอาการเข้าขั้นมันจะดังตลอด และเสียงจะค่อนข้างดังจนได้ยินชัดเจนครับ

ส่วนที่กล่าวมาเป็นการเขก หรือ Knock ของเครื่องยนต์นั่นเองครับ

19. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    เอาใจช่วยGAไม่แคร์สื่อ 5 5 5

20. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ของกู ชาฟยังไม่ละลาย

แต่ ใจละลายแร้วววววววววววววววว

21. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    กรุณาตอบให้ตรงประเด็นครับ

...

..

55555+

เปนงายมั้งพี่เวธ

ปล.ไม่เปนไรก็ดีแล้วพี่เบส

ผมเคยเปนเหมือนกัน เดินเบา แต่กๆๆๆ:cry::cry:

ยิ่งเร่งยิ่งดัง แมร่งนึกว่าชาร์พ

ที่ไหนได้ ปะเก็นเฮดรั่ว;););)

22. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    " โอ๊ย เบส ร้อนตีนหวะ "

" ลมอะไรวะแม่งแร่ง ลงตีนเลย "

ชัดเจนเลยจ้า เสียงมันมาจากที่นี้เอง 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้