ถามเรื่องมุมล้อหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย vampire258, 30 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ถามเรื่องมุมล้อครับ a31 ไปตั้งมาพวงมาลัยหนัก แต่วิ่งเร็วๆโอเคดี รถยังดึงซ้ายนิดๆ

แก้ยังไงได้บ้าง โดยไม่ยุ่งกับแคสเตอร์เพราะปรับไม่ได้ครับ

1 ถ้าตั้งโท เป็น 0 ทั้ง สี่ล้อจะขับดีกว่าไหมครับ
    2 แคมเบอร์หน้าควรปรับให้เท่ากันหรือเปล่า
    3 หน่วยองศา กับ mm มันเทียบกันยังไงครับ

แคมเบอร์ ซ้าย -2 องศา 5 ลิบดา ขวา -1องศา 47 ลิบดา

โท ซ้าย 0 องศา 3 ขวา 0 องศา 3

แคสเตอร์ ซ้าย 5 องศา 53 ขวา 5 องศา 01

หลังนะครับ

แคมเบอร์ ซ้าย -1.16 ขวา -1.10

โท ซ้าย 0 องศา 6 ลิบดา ขวา 0 องศา 6 ลิบดา

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่มีใครตอบเลย

ถามอีกนิด ถ้าแคมเบอร์ข้างไหน ลบ มากกว่า แบะกว่า

รถจะดึงไปทางข้างนั้นหรือเปล่า

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เท่าที่ดูจากสเปกที่ตั้งมา ร้านเข้าตั้งให้แคมเบอร์ฝังล้อซ้าย
    หน้าและหลังให้แคมเบอร์มากกว่าข้างขวาเพื่อให้รถไม่ไหล
    ซ้าย เพราะถนนบ้านเราส่วนใหญ่จะเป็นเนินหลังเต่า สโลบ
    ลงซ้ายเพื่อให้น้ำไหลลงท่อเวลาฝนตก ถ้าแคมเบอร์หน้าปรับ
    เท่ากันเป๊ะๆ รถอาจจะยิ่งไหลซ้าย นอกจากจะวิ่งทางที่เรียบ
    ไม่เป็นหลังเต่าจะวิ่งตรง

แคมเบอร์ซ้าย- มากกว่า รถจะไปทางขวาครับ เหมือนมอไซต์
    แค่เอียงรถโดยไม่หมุนแฮนด์มันก็จะไปเช่นเดียวกันอ่ะครับ มุม
    แคสเตอร์ก็เช่นเดียวกัน มุนฝั่งซ้ายสั่นกว่าฝังขวา รถก็จะไปทาง
    ซ้ายอ่ะครับ ถึงแม้รถจะตั้งไม่ได้แต่เวลาตั้ง 0 ค่านี้จะเพี้ยนเล็กน้อย
    ตามมุมโทและแคมเบอร์ที่ปรับด้วยคับ

ส่วนเรื่องมุมโท ผมไม่แน่ใจสเปกที่ถูกต้องของ A31 อ่ะครับคง
    ต้องรอพี่เพื่อนๆที่ใช้รถรุ่นนี้มาแชร์อ่าครับ

แต่ถ้าสเปก ถูกต้องแล้วคงต้องดูเรื่องยาง กับ ช่วงล่าง ยางมีส่วน
    ทำให้รถไหลซ้ายหรือขวาได้คับ แม้จะเป็นยางใหม่ก็ตาม เท่าที่เจอ
    มากับตัวเอง Falken ทั้งตัว ST115 กับ Zeix 512 ไหลซ้ายนิดๆครับ
    TOYO ตอนแรกๆก็ตรงดีผ่านมาสักปี ก็ไหลซ้ายเช่นเดียวกัน ผมลอง
    สลับยางก็ดีขึ้น น่าจะเป็นที่การสึกของหน้ายางอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้