อยากเปลี่ยนปั๊มติ๊ก

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Overdose, 9 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Overdose

Overdose New Member Member

21
    0
    0
    อยากเปลี่ยนปั๊มติ๊กเป็นของ J ในถังขับสี่อ่ะครับ
    ของเก่ามันเดี้ยง
    ไม่รู้ว่าเปลี่ยนยากมั๊ยครับ:)

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ไม่ยากครับ ผมก็เปลี่ยนมาใช้ของ 2j สิ่งที่ต้องระวัง และต้องแปลงคือ
    - ตัวปั้มของ สองเจ จะยาวกว่า ประมาณ มิลกว่าๆ ต้องเลื่อนจุดที่ขันน็อตลงมาจาก
    จุดเดิมเล็กน้อย พูดง่ายๆก็เจาะรูน็อจใหม่นั่นเอง หรือง่ายกว่านั้นวัดให้ได้ระยะเท่า
    กันกับปั้มเดิมแล้วตัดขาเหล็กที่ล็อคปั้มเดิมออกแล้วยึดปั้ม เจ ด้วย เข็ดขัดแสตนเลส
    ที่ไว้รัดท่ออินเตอร์อ่ะ อย่าใช้แบบที่เป็นเหล็กเด๋วเป็นสนิม หรือเอาลวดทองแดงมัด
    ไว้ก็ได้แต่ต้องแน่นๆนะ

- เปลี่ยนไส้กรอง แงะเอาของเดิมมาใช้เพราะของ เจมันจะหนาเป็นทรงกระบอก ส่วน
    ของเดิมเป็นลักษณะถุง แงะเอามาใส่กนได้ จะเป็นแหวนล็อคอยู่เท่านั้นเอง

- ปลั๊กสายไฟที่จ่ายไฟเข้าปั้มเดิมนั้น ถึงแม้จะเสียบกับปั้มเจได้ แต่ขั้วข้างในของสายไฟ
    เดิมของรถจะเป็นตัวเมียที่ใหญ่กว่าของสองเจ ของสองเจขั้วมันจะเล็ก ทำให้ติดๆดับๆ
    เวลาใช้งาน ต้องทำปลั๊กใหม่ เอาปลั๊กที่เป็นชุดของเครื่องเจมาใช้ โดยการตัดต่อสายไฟ
    วิธีการตัดให้ สายไฟบวกกับลบ ให้ตัดห่างจากกันแล้วใช้ท่อหดแทนการใช้เทปพันสายไฟ
    เพราะถ้าโดนน้ำมันเทปจะหลุด แล้วเอาปลอกกันไฟมาสวมทับอีกที่ก็ใช้ได้แล้วครับ

- จุก หรือท่อที่จ่ายน้ำมันเข้าเครื่อง สามารถเสียบเข้าชุดฝาเดิมของถังได้เลย เพราะมัน
    จะล็อคด้วยยางวงแหวน

ง่ายปะ อิอิ เอาตัวสองเจนะ เจเด๋วมันอ้วนใส่ขาเดิมที่ยึดปั้มไม่ได้
    เออ ของผมถังอีโว สามนะ แต่อีกโวตัวใหม่ๆจะเป็นพลาสติกแงะระวังๆนะล่ะกัน
    แต่วิธีการไม่ต่างกัน

3. Overdose

21
    0
    0
    ขอบคุณมากๆ เลยครับ
    ปั๊มของ 1J Bo มันใส่ไม่ได้เหรอครับ
    เศร้าเลยซื้อมาแล้วซะด้วย:(
    ถ้าปั๊มของ2Jนี่ใช้ตัวTurbo ใช่มั๊ยครับ
    แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ:)

4. T_4wd

490
    13
    18
    เอารูปมาให้ดู ประมาณนี้ แต่ถ้าเป็นถังอีโว 1-3 จะเป็นเหล็ก แต่อีโวรุ่นใหม่ๆจะเป็น พลาสติก
    แบบในรูปวิธีการเปลี่ยนไม่ต่างกันเท่าไร ลองดูหล่ะกันครับ

ปั้ม เจ มันจะอ้วนกว่า สองเจ พอควรอ่ะครับ ถ้าเอา เจเดียวมาใส่ จะใส่กับขา
    ของฝาปั้มเดิมไม่ได้ ถ้าจะใส่น่าจะต้องตัดตัวรองปั้มของเดิมออก แล้วใช้วิธี
    ยึดโดยใช้ เข็มขัดรัดสายแทน แต่ความอ้วนจะทำให้ยัดลงไปในถังลำบาก
    แถม สองเจก็แรงดันสูงกว่าด้วย รูเสียบ กับ ปลั๊กก็เหมือนกับของเดิม ส่วนของ
    หนึ่งเจ มันใช้วิธีการขั้นน็อตยึดสายไฟ ไม่ได้เป็นปลั๊ก ต้องแปลงเป็นปลั๊กหรือ
    ไม่ก็ตัดปลั๊กออก เวลาต่อสายทำเป็นหางปลายึดเข้ากับปั้มเดิม ส่วนจุกที่เสียบ
    เข้ากับฝาปั้ม ไม่แน่ใจว่าเสียบกันได้พอดีหรือเปล่า

ราคาปั้มสองเจ พันนิดๆ อ่ะ สีเขียวตามรูป ถ้าตัวสีเงินๆส่วนใหญ่จะไม่ใช้ปั้ม
    ของรถเทอร์โบอ่ะ

แก้ไขล่าสุด: 9 สิงหาคม 2006
  5. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ตกลงว่าได้ปั๊มใหม่ยังครับ ถ้ายัง
    มีปั๊มอีโว6 อยู่เพิ่งถอด เมื่อวันศุกร์เอง เปลี่ยน วอลโบ่ มา
    สนใจโทรหาได้ 09-8591419

6. Overdose

21
    0
    0
    ขอถามต่อนิดนึงนะครับ
    ถ้าเราเปลี่ยนปั๊มที่แรงดันกับ Flowมากกว่าเดิม
    รถมันน่าจะกินน้ำมันมากกว่าเดิมป่ะครับ:confused:
    แล้วลิมิต CC ของหัวฉีด นี่มันเกี่ยวข้องด้วยมั๊ย?
    ผมคิดเอาเองว่าถ้า Flow มันมากกว่าปั๊มเดิม
    แต่มันก็โดน CC หัวฉีดจำกัดอยู่ดี แล้วก็มีท่อ return
    กลับเข้าถังด้วย ถ้า flowเกิน
    ผมมั่วถูกมั๊ยครับเนี่ย:rolleyes:

ขอบคุณ คุณ kukjung_4654 มากครับ:)
    คือจริงๆปั๊มเก่ามันก็ยังพอใช้ได้อ่ะครับ
    แต่มันจะกระตุกๆ ตอนบูสสูงๆ
    (เครื่องเดิมๆน่ะครับ)

7. T_4wd

490
    13
    18
    ปั้มจะส่งน้ำมันเข้ารางหัวฉีด หัวฉีดต้องการแค่ไหนมันก็จะใช้แค่นั้น
    ส่วนที่เหลือจะไหลกลับเข้าถัง ปริมาณน้ำมันในรางหัวฉีดถูกจำกัดด้วย
    เรกกูเลต ถ้าไม่ได้ไปปรับเรกกูเรต น้ำมันในรางก็ยังคงมีอยู่และไหลเท่า
    เดิม ส่วนถ้าปั้มที่มีแรงดันสูงมากๆ มากว่าปั้มเดิมหลายเท่า ต้องดูขนาด
    ท่อส่งน้ำมันและท่อไหลกลับและอาจจะต้องเปลี่ยนกรองเบนซินเป็นแบบ
    ไฮโฟลด้วย เพราะ ถ้าท่อทางเดินน้ำมันเล็กไปปั้มจะพังไวอ่ะครับ เพราะ
    เกิดความร้อนและแรงต้านการไหล แต่ถ้าแรงกว่านิดหน่อยไม่เป็นไรครับ
    ท่อกับกรองเบนซิน(แท้นะ)เดิมๆก็ใช้ได้ครับ

8. Overdose

21
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ คุณT_4wd

9. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    up ไว้ให้....เป็นความรู้ อ่ะครับ

10. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    เอาหล่ะสิ.........วันนี้เสียค่าโง่ ไปทีนึง.....คือ........ผมไม่รู้ว่า....ปั๊มติ๊กในถัง ของEVO เป็นสีทอง.....ผม ก็เลย..จัลเปลี่ยนเป็นของ 1J เทอรืโบ ซะงั้น...........นึกว่าEVO จะเหมือนรถรุ่นอื่นๆ ที่ ปั๊มสีทอง..เป็น ไม่โบ......ส่วนปั๊มสีดํา....เป็นของ รถ โบ....อ่ะครับ................ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ...............พอดีมือใหม่ อ่ะครับ............ส่วนปั๊มติ๊ก 1J วันนี้แปลงไป ก็ไม่ยากเท่าไรนะครับ.........ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้