ฺB16 & แก๊สโซฮอล์ 95 VS เบนซิน 91 ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NT.SHOP, 5 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ว่า เครื่อง ตระกูล B

อยากรู้ข้อดี และข้อเสีย อะครับ ระหว่าง แก๊สโซฮอล 95 กับ เบนซิล 91 อย่างไหนใส่แล้วดีต่อเครื่องกว่ากัน อีกอย่างนุงนะครับเห็นมีคนบอกว่า ใส่ แก๊สโซฮอล 95 ต้องทำการ จูน กล่องด้วยหรอครับ รบกวนพี่ ๆ หน่อยครับ ผม
    :embarassed:

2. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    B16 ใช้โซฮอล์ 95 ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องจูนกล่อง

3. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ของผม B18 เติม 91 แล้วเหมือนเขกเล็กๆนะครับ แต่เติม 95โซฮอล แล้วไม่เขกครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ส่วนตัวผมคิดว่าเบนซิล91น่าจะดีต่อเครื่องมากกว่าโซฮอล์95นะคับ แล้วที่ว่าถ้าจะใส่โซฮอล์95ต้องจูนกล่องผมคิดว่าไม่จำเป็นคับถ้าใช้งานปกติทุกวันก็ใส่ได้เลยไม่ต้องคิดมาก แต่ถ้าจะเอาไว้ซิ่งผมแนะนำจูนกล่องแบบเรียวทามคับสามารถใส่โซฮอล์95ได้วิ้งได้เลยคับคุณชัย และถ้าจะให้ดีกว่านี้ก็ต้องเบนซิลv-power คับแน่นอนกว่าคับแต่ราคาสูงมากๆคับคุณชัยทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณชัยว่าจะเลือกใส่แบบไหนคับ ป.ล.ส่วนตัวผมตอนนี้ใช็v-power อยู่คับดีจริงๆเยี่ยมมากแพงเท่ารัยก็ต้องทนเพื่อความแรงคับ อิอิอิ ถ้าผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะคับ

5. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ.... ค่อยสบายใจหน่อย V-Power คงไม่ไหวครับ 555+ โซฮอล 95 ก็แล้วครับของผมอะ อิอิ

แต่ตรุษจีนนี้ ผมกลับหาดใหญ่ คุณพ่อผม โทรมาบอกว่า กลับบ้านแล้ว ให้ไปเติมน้ำมัน เบนซิล 97 อะนะ เห็นบอกของมาเลย์ อะ
    ลิตร ละ 30 บาท แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าเติมที่ไหน เดี๋ยวรู้แล้ว จะโพสลง บอก เผื่อคนในหาดใหญ่จะได้ไปเติมได้ อิอิ ขอบคุณครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เบนซิล97เป็นของยี่ห้ออะไรอะคับคุณชัย ลิตรละ30ถูกมากๆน่าสนใจคับ

7. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    กลับมาหาดใหญ่โทรหากันบ้างนะครับ สมาชิกหาดใหญ่ยินดีต้อนรับ

ส่วนน้ำมันตอนนี้ผมก็เติมน้ำมันมาเลย์เบนซิน 97 อยู่ครับ รอบเครื่องเดินเบา+เสียงเครื่องนิ่งกว่าโซฮอล 95 เยอะ วิ่งดีกว่า ที่สำคัญถูกกว่าน้ำมันไทยเยอะครับ :D

8. NT.SHOP

523
    1
    0
    ตอบ

ไม่ ยี่ห้อ อะไร ครบ คุณพ่อผมบอกมาว่า เป็น เบนซิล 97 ของประเทศมาเลย์เซีย ครับ คุณโจ๊ก...

9. NT.SHOP

523
    1
    0
    ตอบ

ได้ครับ คุณ MugenTypeR กลับไปถึงแล้ว จะโทรไปหาครับ
    แจ่มเลย สำหรับน้ำมันเบนซิล 97 จาพกถังใส่ น้ำมันกลับไปด้วย 555+ เติมใช้ในภูเก็ต อิอิ

10. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับคุณชัย

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อยากลองสักครั้งเหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ เติม V Power สลับ โซฮอลล์95 คับ

12. WUT EK 96

WUT EK 96 New Member Member

52
    0
    0
    ของผมใช้ LPG ครับ ประหยัด อิอิ

13. NT.SHOP

523
    1
    0
    คุณแท็ง หาดใหญ่ น่าจะมีเติมนะครับ ใกล้ ๆ มาเลย์ อิอิ สงสัยน้ำมันหนีภาษี ลองสืบ ๆ ดู ครับ
    ตรุษจีน กลับหาดใหญ่ ผมจะไปเติมแล้วเดี๋ยวจะ โพสว่าเติมได้ที่ไหน นะครับ

14. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ลองเช้คดูคับคุณชัยแล้วช่วยบอกกันด้วยนะคับ ผมสนใจอย่างแรงคับราคาถูกกว่าv-powerตั้งเยอะ

15. NT.SHOP

523
    1
    0
    ได้เลยครับ.... เตรียมพบกับคำตอบ หลังตรุษจีน นี้ ครับ

16. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  17. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ถ้าเป็นน้ำมันขวดหรือปั้มหลอดมีเยอะครับ ถ้าเป็นมอไซด์หาเติมง่ายมาก ขายกันข้างทางเยอะ แต่ถ้าเป็นรถยนต์ต้องรู้แหล่งหน่อย หรือถ้าแบบอยากเที่ยวด้วยก็เข้าไปในมาเลย์นิด ราคาลิตรละประมาณ 19 บาท เติมเต็มถังออกมาได้ช่วงนี้ไม่กวดขันเท่าไหร่

18. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณครับ คุณ MugenTypeR สำหรับข้อมูลครับ ถ้ามีเวลา จะเข้า มาเลย์ ดูครับ แล้วพอจะรู้แหล่งพวกอุปกรณ์ตกแต่งมือสองญี่ปุ่น ที่ มาเลย์ บ้างไหมครับ รู้สึกว่า ทางมาเลย์ ก็เล่น ฮอนด้ากันเยอะ ไหน ๆ ถ้าไปแล้ว จะได้ไปดูของแต่งพวกนันเลยทีเดียวไม่ต้องเสียเที่ยว อิอิ.....

ว่าแต่ คุณ MugenTypeR ชื่อเรียงนาม อะไหรหรอครับ จะได้เรียกถูก ผมชื่อชัยครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ครับ....

19. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณครับ คุณ MugenTypeR สำหรับข้อมูลครับ ถ้ามีเวลา จะเข้า มาเลย์ ดูครับ แล้วพอจะรู้แหล่งพวกอุปกรณ์ตกแต่งมือสองญี่ปุ่น ที่ มาเลย์ บ้างไหมครับ รู้สึกว่า ทางมาเลย์ ก็เล่น ฮอนด้ากันเยอะ ไหน ๆ ถ้าไปแล้ว จะได้ไปดูของแต่งพวกนันเลยทีเดียวไม่ต้องเสียเที่ยว อิอิ.....

ว่าแต่ คุณ MugenTypeR ชื่อเรียงนาม อะไหรหรอครับ จะได้เรียกถูก ผมชื่อชัยครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ครับ....

20. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ผมโอครับ

ส่วนของแต่งในมาเลย์บางอย่างก็ถูกกว่าบ้านเรา บางอย่างก็แพงกว่าบ้านเราครับ

21. NT.SHOP

523
    1
    0
    ครับ คุณโอ พอถึงหาดใหญ่แล้ว จะโทรไปคุยด้วย นะครับ ขอบคุณครับ

เตรียมถังไว้แล้ว 2 ใบ ไปใส่เบนซิล 97 คริ คริ.......

22. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ผมเติมโซฮอล 100% คับ B18c กำลังอัด 280 จูนเรียลทาม V-PRO

23. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    แก๊ซโซฮอล 95 B16B

24. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    ผมเติม โซฮอ 95 คับ B16a ยัดโบ

บางครั้งก็เติม เบนซิน 95 ปนไปบ้าง :D:D:D

เติม 91 เขกกระจาย ไม่รู้เปนไร อุอุ

25. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    โซฮอล 95 เดือนหนึ่งเติม 300 บาท
    เพราะใช้แค่สตาท์ รถผมใช้แก๊ส LPG
    สบายกระเป๋าดีครับ

เบนซิล 91 เขกนะครับ เพราะ
    ตอนวางเครื่อง B16 วันแรก
    ลองขับ พี่ก่ำ วัดดง บอกปะ
    รีบไปเติม โซฮอล 95 หน้าปาก
    ซอย ซะ มันเขกอยู่นะ แต่ผมไม่
    ได้ยินครับ แต่แกคงชำนาญมาก
    ฟังทีเดียวรู้เลย

26. NT.SHOP

523
    1
    0
    ตอบ จากคำถาม

ยัดโบ เลยหรอครับ ท่าทาง จี๊ดจ๊าด น่าดูเลย นะครับ นี่
    อยากเห็น รูปห้องเครื่อง ชัด ๆ หน่อย ได้มั้ย ครับผม

27. NT.SHOP

523
    1
    0
    ไปเติมมาแล้ว ครับ เบนซิน 97 เป็นร้านขาย ตามข้างทาง ครับ เติมมาถัง 33 ลิตร 959 บาท
    ตกลิตรละ 29 บาท ครับ เล่นยกถังแล้วใช้สายยาง ดูด เข้าถังในรถ ใส่แล้วเครื่องนิ่ง ดีครับ แต่ช่วงนี้ได้ข่าวว่ากวดขัน
    รู้สึกจหาเติมยากกว่าปกติครับ

ทำไม มาเลย์ น้ำมันถู๊กถูก ต่างจากบ้านเรามากเลย ...........

28. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ คุณชัย ถูกมากๆเลยครับ

29. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    วันนี้เพื่อนน้องผมมาจากมาเลย์ เอา Vios มาบอกว่าจะขึ้น กทม. ขับรถไป

น้อง : เติมน้ำมันมาจากมาเลย์เต็มถังหรือยัง ?
    เพื่อน : ยังเลย
    น้อง : แล้วรู้มั้ยราคาเบนชิน 95 ในไทยเท่าไหร่
    เพื่อน : ไม่รู้
    น้อง : ลิตรละ 40++ แล้ว
    เพื่อน : โอ้!! &*)($@$@#$ มาเลย์ลิตรละ 18 บาทเอง :cry:

:D :D :D

30. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0

มันเป็นยังงั้นจริงๆพี่ เค้าคงเซ็งน่าดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้