จะไปดูรถ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไปnew mr2, 17 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    จะไปดูรถmr2
    พี่ๆมีข้อแนะนำไหมคับ
    และเครื่องnon air ดูตรงไหน
    คอบคุนคับ

1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    1. ดูตัวถัง ว่าสภาพเป็นไง มีชนหนัก มีตัดเปล่า วิธีดู อันนี้ดูไม่เป็นครับ เพราะตอนที่ผมซื้อ ผมก็ให้คนอื่นดูให้หมดอะ เหอๆๆๆ
    2. เครื่อง Nonair ตรงกรองอากาศ จะไม่มีสายปลั๊กอะไรเลย ถ้าเครื่อง Airflow จะมีปลั๊ก Airflow อยู่ เครื่อง Nonair ฝาสูบจะเป็นแบบแบนราบขนานพื้นดิน มีร่องตรงกลางเป็นทางผ่านสายหัวเทียน เครื่อง Airflow ฝาสูบจะเรียบ แล้ววางเอียงๆ ครับ
    3. เช็คความสมบูรณ์ของเครื่อง ให้สตาร์ทเครื่อง แล้วก็ลองเหยียบคันเร่งค้างไว้ที่ 2500 รอบต่อนาที เป็นเวลาสองนาที แล้วดูว่าเครื่องมีอาการสะอึกหรือเปล่า สะดุ้ง หรือมีอะไรผิดปกติเปล่า ของผมตอนไปลองรถ ก็ทำแบบนี้ครับ ของผมไม่มีอาการอะไรออกมา แต่ถ้ามีอาการจริง ก็อาจจะเอามาแก้ไขทีหลัง ตามอู่ที่เชี่ยวชาญเครื่อง 3S ได้ครับ
    4. อันนี้สำคัญสุด ตรวจดูเล่ม ว่ารถจดทะเบียนถูกต้องเปล่า ไม่ใช่รถจดประกอบ หรือไม่ใช่รถผีอะครับ ช่วงนี้กระแสรถจดประกอบ รถผีมันแรง ต้องเช็คดูให้ดีๆครับผม

สุดท้ายนี้ ขอให้ได้ MR2 สมใจ แล้วมามิตติ้งกันในวันเสาร์ที่ 27 มีนา ศกนี้ครับ อิอิอิ

2. พอจะมีภาพไหม
    รถจดประกอบ จะระบุว่ารถ ประกอบ ถูกไหมคับ
    ขอความรู้ด้วยนะคับ
    mr2 จะได้เป็นรถคันแรกของผม หลังจากที่รอ+เก็บเงินมา3ปี
    คอบคุนคับ

3. ถ้าทัน27 จะขอไปด้วยนะคับ

4. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    รถจดประกอบ เป็นไงไม่แน่ใจเหมือนกันอะครับ แต่เท่าที่เพื่อนๆ ในบอร์ด MRS ไปเจอมา ก็ประมาณว่าตัวรถเป็นปีเก่า แต่จดทะเบียนเป็นปีใหม่(2009 หรือ 2010 เลยอะ) แล้วรถพวกนี้ส่วนใหญ่ก็จะได้ป้ายทะเบียนต่างจังหวัด(โดยเฉพาะ พระนครศรีอยุธยา กับ สระบุรี) รุ่นรถก็แปลงเปลี่ยนไป(ของ MRS โดนเปลี่ยนเป็น TOS ครับ) เครื่องยนต์ก็ลงเป็นนิสสัน SR20 ลงเชื้อเพลิงว่าติดแก๊สอีก ประมาณนี้อะครับ ที่เสี่ยงของมันก็คือถ้าเปลี่ยนยุคขนส่งเมื่อไหร่ โดนตามเจอแน่นอนครับ มีโอกาสต้องเสียตังค์สองเด้งในอนาคต ไม่ก็เสียตังแต่ไม่ได้อะไรกลับมาเลยครับ

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกใจ แล้วไปมิตติ้งด้วยกันนะครับ

5. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    มีราคาอยู่ในใจ......เน้นตัวถังสวยไว้ก่อน......เครื่องและของแต่งพอปั้นกันทีหลังได้......ทะเบียนถูกต้อง......และใจเย็นๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้