สริงเวสเกต กับ ปรับบูสไฟฟ้า

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย polototo, 14 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    อยากรู้ว่า ถ้าเราต้องการบูส 1.5 บาร์ ควรใช้สปริงที่มีความแข็งถึง 1.5 เลยหรือไม่

หรือควรใช้ 1.0-1.3 แล้วมาใช้ปรับบูสไฟฟ้ากำหนดอีกที

คืออยากรู้ว่าอย่างไหนจะได้ประสิทธิภาพ มากกว่ากัน

แล้วในรูปนี้ตอนปลายที่มันไม่สมูทนี่เกิดจากปริงเวสเกตใช่มั้ยครับ

2. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    เข้ามารอฟังเหมือนกันครับ

3. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    อยากดู power เทียบ กับ รอบอะคับ
    รอดูคำตอบเหมือนกันคับ

4. polototo

761
    5
    0
    ตอนไปจูนเซ็นเซอร์ วัดรอบที่ dyno มันเพี้ยนเลยไม่ได้วัดแบบที่มี รอบ และแรงบิท แต่คร่าวๆประมาน 61 ได้ครับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เท่าที่ผมลองเองจากความชอบส่วนตัวผม
    ถ้าต้องการ บาร์ห้า
    1. ใช้สปริงเวสเกทตั้งที่ บาร์ห้า เลย
    ข้อดี = รอบจะฟาดไวมาก ยิ่งเทอร์โบใหญ่ยิ่งมาเต็มเร็วและดึงหนักมาก เพราะแทบไม่ได้ใช้ประโยชน์จากการคุมบูสท์ด้วยไฟฟ้าเลย ใช้แมคคานิคคุมอย่างเดียว
    ข้อเสีย = ถ้าสปริงล้าหรือผ้าขาด รอบฟาดเกินได้ไวมาก ถ้ายกคันเร่งไม่ทัน ก็พังคาเท้าครับ ยิ่งบูสท์หนักยิ่งเสียว บูสท์ไม่คงที่หรือเกินในแต่ละเกียร์ไม่เท่ากัน แต่แรงครับ

2. ใช้สปริงตั้งไว้ราวๆ 1 บาร์ จากนั้นขยับบูสท์โดยคุมจากปรับบูสท์ไฟฟ้า
    ข้อดี = รอบจะค่อยๆฟาดขึ้นตามแรงVaccumm เพราะเราคุมจากปรับบูสท์ ยิ่งปรับบูสท์ตั้งไฟฟ้าได้การตอบสนองได้ดีเท่าไร
    ยิ่งฟาดขึ้นได้ใกล้กับข้อ1เท่านั้น ข้อดีอีกอย่างคือถ้าบูสท์ไหล ยังมีเวลายกคันเร่งถัน ปลอดภัยกว่า
    ข้อเสีย = ถ้าปรับบุสท์ปรับตั้งไม่ดี หรือ โซลินอยส์ตอบสนองไม่เร็ว รอบจะฟาดช้ามากและไม่นิ่ง ทำให้มันดึงไม่หนักเท่าข้อ1

6. polototo

761
    5
    0
    ขอบคุณมากครับ ชัดเจนสุดๆ

7. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    โอ้วเสร็จแล้วเหรอ ม้าเพียบเลย

8. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    กราฟ Power band สำหรับเกียร์3 แบบนี้
    ผมว่าก็สวยแล้วนะ

9. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    คือ สงสัย ว่าปรับบูส มือจะเสีย

ถ้า จะต่อ โดยถอดปรับบูสมือ ออก ต้องทำยังไงบ้างอะคับ สายไหนเข้าสายไหน ไม่ชัว

ถามก่อนดีกว่า ใช้ เวสเกตคุมเอาเลยนะคับ

---------- Post added at 20:24:31 ---------- Previous post was at 20:24:11 ----------

คือ สงสัย ว่าปรับบูส มือจะเสีย

ถ้า จะต่อ โดยถอดปรับบูสมือ ออก ต้องทำยังไงบ้างอะคับ สายไหนเข้าสายไหน ไม่ชัว

ถามก่อนดีกว่า ใช้ เวสเกตคุมเอาเลยนะคับ

10. polototo

761
    5
    0
    ถ้าเวสเกตแยก

ของผมต่อสามทาง ทางนึงไปปรับบูสแล้วเข้าตรงหัวเวสเกต
    อีกทางเข้าตรงกลาง เลย

---------- Post added at 21:03:39 ---------- Previous post was at 21:03:24 ----------

ถ้าเวสเกตแยก

ของผมต่อสามทาง ทางนึงไปปรับบูสแล้วเข้าตรงหัวเวสเกต
    อีกทางเข้าตรงกลาง เลย

11. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    จากท่ออินเตอร์ เข้าตรงกลางเวสเกต ครับ

12. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    สามทางเข้ากลางเวสเกตครับ สายออกจากปรับบูสเข้าหัว

ต่ออย่างนี้ มันจะเอาลมไปช่วยกดหัวเวสเกตไว้จนถึงบูสที่ตัวมันถึงจะเปิด

13. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    โอยแรงครับ

มาแอบเก็บความรู้ด้วยคนครับ

14. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ม้าเยอะมาก ท่าทางจะขับสนุกสุดๆ มาเก็บความรู้ด้วยคนคับ :D

15. KONGKUB

2,256
    14
    38

ไม่เอากับเค้ามั๊งหรอท่านอั๋น 500ม้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้