ขอถามเรื่องแร็คพวงมาลัยหน่อยคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aek_aya, 27 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ตอนนี้มีปัญหาแร็คพวงมาลัยหลวมคับ (ของผมเป็นเพาเวอร์นะคับ)
    อยากทราบว่าต้องเปลี่ยนยกแร็คเลยหรือเปล่า แล้วใช้งบประมาณประมาณเท่าไหร่คับ
    เห็นเพื่อนที่อยู่เต้นรถบอกว่า เปลี่ยนแต่ลูกยางหัว-ท้าย ก็ได้ มันจะเป็นไรไหมคับ แล้วถูกเงินมากกว่าเปลี่ยนยกแร็คเยอะไหมคับ
    :)รบกวนพี่ๆ และเพื่อนๆด้วยนะคับ:)

2. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ตามมาเก็บข้อมูล ( แต่ยังไม่มีเลย รอผู้รู้อยู่ครับ )

3. aek_aya

142
    1
    0
    ตอนนี้ปัญหาเรื่องแร็คดังมันหายไปแล้วคับ เพราะซีลยางตรงแคล้มจับแร็คมันขาดคับ พอรถเขย่ามันเลยดัง แต่ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วคับ
    .
    แต่ปัญหาที่เกิดใหม่มาจากที่ผม ไปเปลี่ยนลูกปืนใต้หัวโชคหน้ามาใหม่(ของแท้คับ) แล้วก็เปลี่ยนลูกหมากปีกนกใหม่ด้วย(ของ555japan)
    .
    พอทุกอย่างลื่นหมดเลยรู้เลยคับ พวงมาลัยดึงมือมาก รถล่อนมากเลยคับขี่ได้แค่ 80 เอง เลยเอาไปตั้งศูนย์ใหม่ ดีขึ้นมากคับ แต่ยังดึงมืออยู่หน่อยๆ
    .
    ช่างที่ตั้งศูนย์เขาเอารถออกไปลองขี่ แล้วบอกว่า ลูกยากแร็คตัวด้านในมันหลวมแล้ว มันเลยวิ่งกินซ้ายบ้างขวาบ้าง แล้วแต่ถนนจะเอี่ยงคับ
    .
    ผมเลยอยากรู้ว่า อาการนี้เปลี่ยนแค่ลูกยางแร็คด้านในก็หายใช่ไหมคับ เพราะลูกยางตรงปลายไม้ตีกลองมันยังแน่นอยู่เลยคับ
    .
    แล้วราคาจะอยู่ประมาณเท่าไหร่หรอคับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคับ ***ขอบคุณทุกคนคับ***

4. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ของผมก็เป็น ...เวลาวิ่งพวงมาลัย มันกินซ้ายที ขวาที จนยางด้านข้างเริ่มจะสึก แล้ว แต่จะเปลี่ยนยางพอดี ก็เลยไม่คิดอะไร
    กะซ่อมก่อนค่อยเปลี่ยนยาง ..อยากทราบราคาซ่อมด้วยว่าเท่าไหร่..

5. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    ผมเคยรั่วทีนึงครับ ตัดปัญหาเปลี่ยนของมือสองใส่เลย 55+

ยกมาทั้งแร็คเลยครับ(พวงมาลับพาเวอร์)

ทั้งชุดผมซื้อเชียงกงรังสิคตอนนั้นเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ราคา 2500 บาท

ค่าแรงในการเปลี่ยน 300 บาท น้ำมันพาเว่ออีก150 บาท

ประมาณนี้อะครับ ส่วนข้อมูลด้านอื่นขอผู้รู้มาตอบอีกทีนึงครับ

6. pickky

pickky New Member Member

72
    0
    0
    ลองดูตรงสตาร์ดรถดูครับ แล้วเพื่อนหรือใครก็ได้หมุนพวงมาลัย ซ้ายสุด ขวาสุด ไปมา แล้วเราก็ดูตรงแร็คกับที่ยึดว่ามันขยับได้หรือเปล่า ถ้าได้ก็หายางมารองตรงประกับแร็คให้แน่นครับ ลองดูนะครับ ของผมใช้ยางในมอเตอร์ไซค์

7. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    2,400 บาทครับ เชียงกงบางพลี แร็คทั้งเส้น+ปั๊ม
    แต่หายางครอบ join ไม่ได้ครับ ใครพอรู้ที่ขายกระซิบบอกทีครับ

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามมาเก็บข้อมูลครับ

9. aoddy1

aoddy1 New Member Member

13
    0
    0
    ผมเปลี่ยนยางรัดแร็คไป500บาท ร้านตี๊มิสทีน ร้านเค้าบอกว่ายังหลวมอยู่นิดๆก็เลยเอายางใน10ล้อตัดแล้วอัดเข้าไปก็แน่นดีครับ อาจไม่เท่าตอนป้ายแดง แต่ก็สามารถเอาไต้ศูนย์เพราะร้านตั้งศูนย์เค้าบอกให้ไปเปลี่ยนไม่งั้นมันตั้งศูนย์ไม่ได้ร้านไม่มีอะไหล่ด้วย

10. olaola

olaola New Member Member

33
    0
    0
    ไม่ทราบว่าที่คุยกันนี่คือตัวที่รูปนี้รึปล่าวคับ

แล้วพอจะมีรูปที่ทำแล้วถ่ายมาให้ดูบ้างไหมคับอยากจะรบกวนขอดูตัวอย่าง
    หน่อยคับจะได้ไปทำบ้างเพราะมีปัญหาแบบนี้เหมือนกันคับ

11. aek_aya

142
    1
    0
    หายแล้วคับ

ต้องขอบคุณทุกคนเลยคับสำหรับทุกๆคำตอบ โดยเฉพาะคุณ pickky และ คุณ aoddy13 นะคับ
    ตอนแรกที่ผมเปลี่ยนยางรัดแร็ค ผมเปลี่ยนข้างซ้ายไปข้างเดียวคับ ส่วนข้างขวามองดูก็นึกว่าแน่นคับ พอได้อ่านกระทู้แล้ว
    เลยลองไปโยกพวงมาลัยดูบ้าง ( โยกเองดูเอง ปวดคอเลยคับ ) ปรากฎว่าแร็คขยับได้คับ เลยทำการมุดไปถอดที่รัดแร็คข้างขวาออก
    เจอเลยคับ ยางรัดแร็คมันขาดหมดแล้ว แต่มันไม่หลุดออกมา เลยทำตามที่แนะนำไว้คับ ตัดยางในรถ10ล้อรองไปก่อน
    ผมตัดให้กว้างกว่าร่อง รองเข้าไป2ชั้นคับ เพราะว่าตอนอัดเข้าไปแล้วเบ้าที่รัดแร็คจะได้ไม่เคลื่อนคับ ทำเสร็จก็โอเคคับ ไม่โยกแล้ว
    แต่ยังไม่ได้ลองขับนะคับ เพราะยังไม่ออกเวร แต่แค่ลองขยับพวงมาลัยดูก็รู้คับ ว่าพวงมาลัยมันไม่มีระยะฟรีว่างๆ เหมือนเดิมแล้วคับ
    พวงมาลัยหนึบเลยคับ ซ้ายเป็นซ้าย ขวาเป็นขวาเลยคับ

:Dทำไว้ชั่วคราวก่อนคับ แล้วจะไปซื้อยางรัดแร็คมาใส่อีกทีคับ:D

12. olaola

33
    0
    0
    ขอบคุณอีกครั้งคับ...แจ่มเลย

13. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ของผมรั่ว แร็คเชียงกง 1500-2500 แล้วแต่ความสมบูรณ์

ช่างบอกว่าเปลี่ยนยกแร็คทีเดียวจบ

14. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    มาศึกษาๆ

15. olaola

33
    0
    0
    ไปทำมาแล้วคับ ผลออกมาแจ่มเลย สั่งซ้ายหัน ขวาหัน ได้ตามสั่งเลย

ค่าใช้จ่ายยางรัดแร็ก 2 ตัว(ของเทียม)ตัวละ 90 บาทเป็นเงิน 180 บาท

(ของแท้ข้างละ 600 กว่าอ่ะ 2 ข้าง 1300 สู้ไม่ไหวอ่ะ)

ค่าแรงใส่ 300ตั้งศูนย์อีก 150 แจ่มเลย

16. aek_aya

142
    1
    0
    ของผมก็ไปทำมาแล้วคับ ได้ค่าของมาถูกกว่าคุณ olaola นิดนึงคับ

คือผมได้มาตัวละ 70 คับ รวมแล้ว 140 ค่าใส่ไม่เสียนะคับ พอดีมีเวลา เลยมุดเองทำเองคับ

พอใส่เสร็จก็เอาไปตั้งศูนย์อีก 150 เบ็จเสร็จไม่เกิน 300 คับ รู้อย่างนี้ ทำตั้งนานแล้วคับ อิอิ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้