สอบถามเรื่องการโอนรถ แปลงหน้าหรือตีโป่งรอบคัน [ไม่มีเส้นนะคับ]

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ac2007, 19 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    สอบถามเรื่องการโอนรถ แปลงหน้าหรือตีโป่งรอบคัน [ไม่มีเส้นนะคับ]

พอดีไม่มีความรู้เรื่องตรงนี้เลย อยากจะถามว่าถ้าผมไปซื้อรถแปลงหน้ามา จำพวก
    S14 แปลงหน้าเป็น S15 หรือ BMW E36 แปลงหน้าเป็น E46 ถ้าผมไปโอน
    ที่ขนส่งในกรุงเทพตามเขตต่างๆ โดยที่ไม่มีเส้นสายใดๆ ผมจะสามารถโอนผ่านได้
    แบบปกติไหม และถ้ารถแปลงหน้ามาด้วยและตีโป่งรอบคัน มันจะโอนผ่านด้วยหรือ
    ไม่ ...............

ที่สอบถามก็เพราะกำลังจะซื้อรถที่แปลงหน้า + ตีโป่งมาครับแต่ติดตรงที่ว่า
    ไม่มีความรู้ว่ามันจะสามารถโอนเปลี่ยนชื่อได้ปกติ ตามขนส่งเหมือนรถทั่วๆไปไหม
    เพราะเพื่อไว้ตอนขาย จะได้ไม่ลำบาก เอาแบบโอนไม่มีเส้นตรวจสภาพรถปกติ
    ตามที่ขนส่งตามเขตต่างๆของกรุงเทพได้ แบบผ่านปกติ รถพวกนี้โอนผ่านได้ปกติ
    หรือเปล่าครับ [รถเลขเครื่องตรง สีตรงลงเล่มทุกอย่างติดที่แปลงหน้า+ตีโป่ง]

สอบถามผู้รู้ทีครับ ขอบคุณครับ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ไม่แน่ใจนะว่าจะต้องให้ วิศวกรรับรองด้วยไหมคับ

3. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    แปลงหน้าผมว่าได้นะคับ (รูปตอนแปลงหน้า+ใบรับรองจากวิศวกร+ใบเสร็จต่างๆเช่น ค่าไฟหน้า ค่าแปลง ค่าทำสี)

ส่วนโป่งไม่รู้อะคับ น่าจะเหมือนกันมั้งคับ เพราะเป็นการดัดแปลงตัวถังให้มีขนาดกว้างกว่าเดิม(มีโป่ง) จากที่จดทะเบียนระบุความกว้างไว้(ไม่มีโป่ง) ต้องแก้ไขด้วยอะคับ

ไม่งั้นจอดด่านถ้าตำรวจจะเอาก็โดนข้อนี้นะคับ ดัดแปลงตัวถังให้มีขนาดผิดไปจะมาตรฐานที่จดทะเบียนไว้
    ผมโดนมาละ (มันจะเอาให้ได้)

4. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    เพิ่มเติมหน่อยคับ ถ้าโป่งที่ติดอยู่ เป็นโป่งแยก(ที่เค้ามีขายกัน)แล้วเอาไปประกบ ไม่เป็นไรคับ
    ถ้าโป่งที่ติดอยู่ เป็นการเคาะดึงจากตัวถังรถอันนี้ต้องแจ้งคับ

5. B'man

B'man New Member Member

67
    2
    0
    มาเอาความรู้ครับ

เพราะส่วนตัวอยากแปลงหน้า a31 เป็น r32 มากๆ
    :)

6. monstercolt

monstercolt Member Member

381
    2
    18
    ขอความรู้ด้วยคนครับ...

7. ไม่ผ่านก็ใช้เส้นสิครับ มันไม่ได้ตรวจกันทุกวัน จ่ายๆเขาไปเถอะครับ ผ่านเเล้วจะได้สบายใจ

8. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    อะไร ที่ ติด เกินจาก ตัวรถ ที่เป็นสเตนดาส ที่ซื้อ มาจากค่ายรถ ต่างๆ ต้อง แจ้ง ต่อ กรมการขนส่งด้วย คับ ไม่งั้น จะเป็น ลู่ทาง ให้ ตำรวจ กิน เงินเรา ได้

ให้สดวก ที่ สุด จ้างคนที่ รับ ต่อ ทะเบียน ทำ ทะเบียนเลย ดีหว่า คับแล้ว ให้ แจ้ง ลง เล่ม ของแต่ง ลง ไป ในเล่มด้วย เช่น เปลี่ยนหน้า โหลดเตี้ย ตีโปง คับ จะทำให้ ขับ รถ สนุกขึ้น ม่าง ต้องกังวล ว่า พี่ตำรวจจะ ไถตัง เมื่อไร

9. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ไม่น่าจะผ่านนะครับ ถ้าไม่เส้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้