ขับรถระวังกันด้วยนะครับ รถเราหมุนเร็วมากๆ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย absolutfreak, 23 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    วันนี้ผมขับอยู่บนวิภารังสิต ขาเข้า เลยเกษตรมานิดนึง

ขับมาเก็นรถน้ำอยู่ไกลๆ มากๆ ก็เลยหักเข้าซ้ายหลบ ความเร็วผระมาณ 80 Km/hr

แต่เนื่องจากถนนแฉะ ไปด้วยน้ำที่ไอ้รถบ้านี่มันรถอย่าเมามัน เปิดซะไม่สนใจอะไร หกเต็มพื้นไปหมด

ผลที่ได้ Drift 1 รอบ กลางวิภาเลยครับ หน้าขวา จูบเกาะกลางไปที

ความรู้สึกตอนหมุน ว่า หน้าเบามาก หลังหนัก หักพวงมาลัยนิดเดียว รถเปลี่ยนทางทันทีเลยครับ หมุนสุดๆ

แต่โชคดี ไม่มีรถมาเลยต่อ

แต่ยอมรับเลยว่า รถรุ่นนี้แข็งจริงๆ หม้อน้ำไม่เป็นไร เพลงมันยังแดนส์อยู่

ส่วนผม หัวเขกประตูเบาๆ ไปที กับเซงอีกหลายที

2. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    ทำไมมันหลุดง่ายจังหว่า แนะนำกันหน่อยผู้รู้

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ดูอยากรูป รถไม่เสียหายมาก ขอแสดงความเสียใจที่ต้องซ่อม และก็ขอยินดีนิดนึงที่รถไม่เป็นอะไรมาก โชคดีครับ เล่าเห็นภาพเลยครับผม ว่าตอนนั้นเป็นยังไง

ว่าแต่รถใช้ยางยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ ปีอะไรครับ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลครับ สำหรับการเปลี่ยนยางในครั้งถัดไป

4. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    ยางหน้า Falken ผลิต 5208 ยางหลัง nitto neogen ปี 10 ครับ

หลุดง่ายๆ ขอบอกว่าอย่าเบรก อย่าเร่ง Drift คือ ทางรอดครับ ผมว่าจะไปหา คอร์สเรียนอยู่

ไม่ด็เปิดโรงเรียนสอนเลย สิบวินาทีวิต ที่ลิขิตอย่างถูกต้อง นะครับ ขับเป็นไว้ก็ไม่เสียหลายครับ

ผม Drift ไม่เป็นนะ เคยแต่เล่นเกมส์ แต่ความรู้สึกตอนนั้น ใช่เลย

5. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ผมเคยเจอแต่รถหกล้อสีเขียวขนต้นไม้ของ กทม. ขนพวกเศษกิ่งไม้ที่เค้าตัดมาแล้วเต็มท้ายหกล้อเลย เป็นวันอาทิตย์ ช่วงเช้า ประมาณเก้าโมง หลายเดือนแระ บนถนนรัชดา ผมวิ่งตามหกล้อของกทม เลนขวาสุด ตอนแรกผมก็วิ่งตามหลังอยู่ ความเร็วประมาณแปดสิบ รู้สึกได้เลย ว่าแซงหกล้อไม่ได้ไม่พอ จะโดนหกล้อมันทิ้งห่างด้วย แล้วมันก็เริ่มมีเศษใบไม้ เศษผงดินนิดหน่อย ร่วงลงมาบนถนน เศษไม้ไม้กับผงดินกระเด็นมาโดนรถผมนิดนึง ผมก็เลยชะลอ ออกซ้ายสุดเลย แล้วขับไปเรื่อย พอถึงโค้งศาลอาญาเท่านั้นแระ หกล้อมันซัดโค้ง กิ่งไม้อันขนาดใหญ่เท่าแขน ยาวเท่าขาผม ร่วงลงมา แล้วก็มีหินขนาดใหญ่ ร่วงลงมาเป็นระยะๆ จนมันขึ้นสะพานรัชโยธิน กระแทกคอสะพานปุ๊บ มีหินตัวหนอน กับกิ่งไม้ขนาดใหญ่ ร่วงลงมาอีก คนขับเหมือนเมายาบ้าเลย ขับไม่สนใจ แต่ผมก็ตามถ่ายรูปเก็บไว้ จนมันไปเจอรถติดอยู่ตรงทางขึ้นรัชวิภา ผมแซงมันได้ ก็ถ่ายหน้ารถให้เห็นทะเบียนอีกครั้งนึง กะว่าจะเอาไปร้องเรียนกทม และแล้วก็ลืมจนตอนนี้มือถือที่ผมใช้ถ่ายรูปนั้นพังไปแระ 555555555 (ถือว่าโชคดีมาก ที่เอ๊ะใจไม่ตามหลังมันต่อ ไม่งั้นมีหม้อน้ำแตก ไม่ก็หักหลบแล้วหมุนเอาได้ อิอิอิ)

6. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    ของผมก็วันเสาร์ที่ผ่านมา ออกจากหน้าหมู่บ้านจะเลี้ยวขวาตีคู่ออกมาพร้อมอีกคัน อกกตัวก็ไม่ได้แรงมากนัก เกือบจะหมุนเหมือนกันครับ แต่ยังเอากลับมาได้ ความรู้สึกเหมือนกัน มันเบาหวิวเลย ยางก็RE01 09

7. Mod...kub

Mod...kub New Member Member

72
    0
    0
    น่ากลัวจังครับอาการหน้าเบาของmr มีวิธีแก้ไหมอ่ะครับ เช่นถ้าเอาน้ำหนักไปbalanceข้างหน้าเพิ่มได้ไหมครับ(แต่เพิ่มภาระให้รถไปด้วยแน่ๆ)

8. AraRick

AraRick New Member Member

78
    1
    0
    เห็นด้วยครับ อย่าเบรค อย่าเร่ง ประคองพวงมาลัยแก้เอา ผมก็ทำแบบนี้ครับ ไม่หมุดแต่ตูดปัดไปมาครับ

9. gdpol

gdpol New Member Member

42
    0
    0
    เจอหลายทีเหมือนกันครับรถน้ำเนี๋ยะ อันตรายอยู่เหมือนกัน ขอให้หายไวไวครับผม

10. Graphic

Graphic New Member Member

181
    3
    0
    Wide body + ล้อกว้างๆ ช่วยท่านได้จิงๆนะ :cool::cool:

11. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ล้อกว้างๆ ยางหลัง 255 ครับช่วยได้
    ผมเคยหมุนเกือบหล่นคลองมาแล้ว ตอนได้รถมาใหม่ๆ

12. absolutfreak

123
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

13. noom_sw20gt

noom_sw20gt New Member Member

58
    1
    0
    ล้อหลังให้กว้างเข้าไว้ ช่วยได้เยอะและใช้โช็คดีๆรับรองเกาะก่วาเดิมแน่นอนไม่เชื่อถาม ชิว ได้เห็นเข้าโค้งแล้วแรงๆแล้วไม่มีส่ายเลยหรือไม่ก็ทำwide body หายแน่

14. LN_ZCar

LN_ZCar New Member Member

35
    0
    0
    เก็บข้อมูลครับ

ว่าแต่รถที่เสียหลักง่ายๆ น่าจะพวก GTE หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็น GE จะประสบปัญหาเดียวกันมั๊ยครับ

15. absolutfreak

123
    0
    0
    ของผม 3S-Beam ครับ

16. jasma_arm

jasma_arm New Member Member

277
    1
    0
    ต้องเข้าใจนะครับว่า เครื่องมันอยู่ด้านหลัง ส่วนใหญ่คนที่ขับก้อต้องเจอประสบการเสียวแบบนี้แหละครับ

สำหรับความคิดอามนะคับ น้องทูจังนี่แพ้น้ำอย่างแรงเลยคับ(ทางแห้งเราสู้สุดตัว) เพราะขนาดช่วงอามสับจากสองไปสามเจอแอ่งน้ำพอดี(ทางตรงๆๆนะ) กดเต็มมันยังแถจากเลนขวาสุดจะขึ้นฟุตบาทฝั่งซ้ายสุดเลยคับ

เพราะฉะนั้นนะคับ แนะนำเลยนะคับ เชคสภาพถนนข้างหน้าเรานี่สำคัญสุดคับ สุดท้ายแล้ว บางคร้งถึงช้ารึไปถึงเร็วมันก้อถึงเหมือนกัน

แต่ถ้าเจออาการแบบนี้อย่าตกใจคับ วิธีแก้ที่อามใช้บ่อยๆๆนะคับ ตั้งสติแล้วถอนคันเร่ง แล้วคอนโทรลพวงมาลัยเอาคับ แต่อย่าไปเบรคนะคับ เบรคแล้วมีเรื่องแน่นอน

ส่วนประสบการเสียวอามอะเอาไปหมุนมาแล้วเกือบสองรอบอะคับ หมุนไปรอบครึ่งมาหยุดแบบกลับลำเลยคับ แถมมีรถวิ่งมา ประหน้ากันจะๆๆ ฉี่แทบแตกอะ

17. AraRick

AraRick New Member Member

78
    1
    0

แพ้น้ำจริงครับ ขนาดแค่ทางตรงออกตัวแบบกดเต็มๆ ตูดมันยังจะปัดเอาเลย ต้องเลี้ยงคันเร่งหน่อย

18. pookpui

1,304
    6
    38
    แต่เจ้าของรถเอ็มอาร์ทูส่วนใหญ่ชอบน้ำอุ่นๆ นะครับ อิอิอิ

19. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ใช้ยางหน้ากว้างๆ โช้คเจ๋งๆซักชุด ตั้งศูนย์หน้าไม่เกิน 0.5 หลังไม่เกิน 1 ช่วยได้เยอะครับ

ปล.เข้าโค้งตาม evo ได้ครับ(ลองมาแล้ว)

20. pookpui

1,304
    6
    38
    ลองจนยางระเบิดเลยนะ คนนี้อะ อิอิอิอิ อือ ตกลงเปลี่ยนยางใหม่ยังอ่าชิ้วววว

21. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ยังเลยหมดไปกับเรื่องอื่นหมดอ่ะ ยังมะได้ทุนคืนเลย T T

22. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    เห็นด้วยชิวรับแขก

23. jasma_arm

jasma_arm New Member Member

277
    1
    0
    และแล้วความจิงก้อบังเกิด โจ้เอามาพูดงี้ได้ไงนิ เคืองๆๆๆ

24. pookpui

1,304
    6
    38
    เราไม่สามารถปฏิเสธสิ่งที่ชื่นชอบเป็นการส่วนตัวได้ครับ 5555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้