REVIEW :: Swap AC03 Key Cover with Type-R Key Cover

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 15 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เนื่องจาก ความพยายาม หาอะไรทำ ก็เป็นเหตุให้ ตาดีไปเจอของมาทำเพื่อตกแต่งเพิ่มเติมให้กับ ลูกกุญแจ Accord ที่เอามาทำให้ใช้กับของ CIVIC ES ไปแล้วคราวก่อน ก็ เห็นว่าใน Civic FD Type-R นั้น ตัวลูกกุญแจ จะมี H เป็นสีแดงด้วย ซึ่ง ก็เป็นอะไรที่ น่าจะเอามาใส่แทนกับของเก่าได้ที่เป็นสีดำ ก็เลยลองหาของดู โชคดี เจอน้องท่านหนึ่ง (ขออนุญาติเอ่ยนามสักหน่อย ชื่อน้องติ) เนื่องจากได้ซื้อของจากน้องเค้า อยู่นิดหน่อย ก็เห็นว่ามีขายอยู่ด้วยเลยขอซื้อมาลองหน่อย หลังจากซื้อมา ก็ยังไม่มีเวลาว่างสักที วันนี้โอกาศดี เลย หาอะไรสีแดงๆ มาให้เป็นของขวัญรถตัวเองเลย จากนี้ไปเข้าเรื่องกันดีกว่า

โดยปกติแล้ว ลูกกุญแจ จะมีโลโก้ H เป็น สีเงินและขอบด้านนอกเป็นสีดำ เป็นรูปลักษณะปกติของกุญแจ Honda อยู่แล้ว แต่จะพิเศษ ขึ้นอีกถ้ารุ่นของรถ เป็น Type-R ตัวลูกกุญแจ จะมีโลโก้ H เป็นสีเงินและขอบด้านนอกจะเป็นสีแดง และจากที่ คนใช้ Honda ถ้าตกแต่งรถกันแล้ว ส่วนใหญ่จะชอบ Type-R กัน ซึ่งผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบเช่นเดี่ยวกัน พอเห็นของก็อดไม่ได้ ที่จะหามา ลองทำดูสักหน่อย ตอนแรก คิดว่าได้ของมา แค่ถอดน๊อตแล้วใส่เลย ก็คงจะได้ง่ายๆ แต่ ปรากฏว่า ไม่ใช้อย่างนั้น จริงอยู่ที่ ถอดน๊อต ตัวเดี่ยว แล้วก็ใส่ประกอบแล้ว ก็ไขน๊อต กลับ แต่จริงๆ แล้วใน ตัวฝาประกบนั้นจะมี Mark และร่องรับ mark อยู่ด้วย เพื่อให้ฝากระกบเข้ารูปกันสมบูรณ์

จากของเดิมๆ นั้น จะมีร่องและ mark ที่ยาวกว่า ดังนั้น จำเป็นต้อง ดัดแปลงตรง mark สักหน่อย เพื่อให้สามารถใส่กับ ฝาประกบได้พอดี ซึ่ง ฝาประกบ ตัวใหม่ที่ได้มานั้นจะมีร่องที่สั่นกว่า ซึ่งวิธีที่ง่ายที่สุด ก็คือ ใช้มีดตัดส่วนของ mark ที่ยาวกว่าออกไป เท่านี้นก็ประกบฝาได้สนิทแนบแน่นแล้วล่ะครับ แล้วก็ไขน๊อตกลับเข้าที่ ก็เป็นอันเสร็จ สิ้น ง่ายๆ แบบนี้แหละ แต่เปลี่ยนแล้วก็หล่อไปอีกแบบ สำหรับกุญแจ ดอกนี้ แต่อาจจะมองไม่เห็นภาพกันเดี่ยวไปดู ภาพพร้อมคำอธิบายกันต่อด้านล่างนะครับ

เริ่มจาก ฝาประกบจาก Civic FD Type-R กันก่อนเลย จะมีลักษณะเป็นแบบนี้นะครับ

เมื่อลองเทียบกันจากภายนอกเหมือกกันเลยทั้งขนาดแล้วรูปแบบ ต่างกันก็ต้องที่มันเป็นสีแดงกับดำเนี้ยแหละ เลยเป็นเรื่องเลย ให้ต้องซื้อมาเปลี่ยน

เอาละขนาดพอดีกัน แบบนี้ก็ต้องเริ่มลุย แกะออกก่อนเลย ก็ง่ายๆ ครับไขน๊อตตัวเดี่ยวเองครับ แต่ต้องหาไขควง ให้ดีๆ นะครับ เพราะว่ามันใช้ไขควงเบอร์เล็กมากๆ

จะประกอบร่างล่ะครับ ทาบอีกทีก่อน

เอาละสิเกิดปีญหาแล้วประกบแล้วไม่สนิท อ่ะจำไงดี สาเหตุ ให้สังเกตุตรงที่ ผม ทำสีเหลี่ยมๆ ไว้ให้ดูนะครับ ด้านซ้ายมือเป็จของ Accord 03 ด้านขวามือเป็ฯของ Civic FD Type-R จะเห็นว่าร่องมันจะยาวไม่เท่ากัน

แบบนี้ก็ต้องจัดการ ตกแต่ง mark ให้เรียบร้อย ก็ดูในรูปเลยครับ ก็ให้ตัดออกนิดหน่อยให้พอดีกับ ร่อง เท่านั้นแหละครับ

เสร็จเรียบร้อย สมบูรณ์แบบล่ะครับ

จากที่แสดงให้ดู คงจะมีประโยชน์เพื่อนำไป ตกแต่งกันเล่นๆ เองนะครับ ไม่ยากเกินไป ได้สวยขึ้นอีกหน่อย ครับ แล้วเจอกันใหม่ กับกระทู้ต่อๆ ไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้