รถแข่งในสนาม จำเป็นแค่ไหนกับเรื่องทะเบียนครับ??

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nyce, 14 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    อยากทราบจริงๆ ครับ เรื่องรถแข่งในสนาม

ไม่ว่าจะ ดริฟ แดร๊ก เซอกิต

เรื่องทะเบียนรถสำคัญขนาดไหน

แล้วมุมมองของคนทั่วไปจะ รู้สึกกันยังไงกันบ้างอ่ะคับ

กับรถไม่มีทะเบียนในสนาม

ปล. เฉพาะในสนามนะครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ส่วนมากจะไม่มีนะครับ

3. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    มีทั้งมีและไม่มี ถ้าไม่มีก็ต้องไม่มีแบบถูกต้อง จะดีกว่า

4. อาเต่า

อาเต่า New Member Member

23
    0
    0
    ผมว่าต้องมีนะ ถ้าไม่มีต้องแน่ใจของดีจริง ถ้ารายการใหญ่เค้าขอตรวจทะเบียนด้วยนะ เห็นไปสอยตามสนามก็บ่อย

ผมว่า ถ้ารถสนามเสียภาษีถูกต้องก็พอ ไม่จำเป็นต้องมีทะเบียน

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เท่าที่รู้ส่วนมากจะไม่มี แต่เคยลองคิดๆดูว่าพวกรถไม่มีนั้นมาจากไหนเยอะแยะล่ะ

6. 'ZOD|AC~*

'ZOD|AC~* New Member Member

193
    15
    0
    รถนำเข้ารึป่าว

7. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    บางส่วนก็มีครับ บางส่วนก็ไม่มี

ประเทศไทยเสียเปรียบต่างชาติเยอะ

รถก็ซื้อแพงครับ ไหนจะต้องเอามาแต่ง ไหนจะเซอรวิสอีก

เด็กๆธรรมดาโอกาศจะเกิดยากครับ

ก็มีเหตุการณ์กันมาแล้วที่ไปจับรถแข่งกันถึงสนาม ทั้งเซอรกิต ทั้งดริฟ เห็นแล้วเหนื่อยใจ น่าจะเอาเวลาไปจับโจรขโมยรถมากกว่า

8. ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นรถแข่งแบบเต็มตัวจริง ๆ ก็ไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะยังไง
    ก็ไม่ได้เอามาวิ่งบนถนนหลวงอยู่แล้ว แต่ก็ควรจะมีหลักฐานที่มา ที่ไป เผื่อว่า
    โดนเรียกจะได้ตอบได้ดีที่สุดครับ

9. Nyce

140
    0
    0
    แล้วถ้า เป็นรถตัดมาเข้ามาอ่ะคับ

เสียภาษีถูกต้องเลย

แล้วก็มาประกอบในไทย

ก็ไม่น่ามีปัญหาไช่ไหมครับ

นอกเสียจากเอาไปแตะถนนหลวงเข้าน่ะ?

---------- Post added at 20:50:45 ---------- Previous post was at 20:50:28 ----------

แล้วถ้า เป็นรถตัดมาเข้ามาอ่ะคับ

เสียภาษีถูกต้องเลย

แล้วก็มาประกอบในไทย

ก็ไม่น่ามีปัญหาไช่ไหมครับ

นอกเสียจากเอาไปแตะถนนหลวงเข้าน่ะ?

10. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ขับรถพวกนี้ ต้องระวัง พวกแจ้งจับ....

11. GuRu Speed

GuRu Speed New Member Member

26
    0
    0
    เพื่อความสบายใจ...ควรจะมีครับเพราะถ้าไม่มีก้จะไม่สบายใจ..เพราะไม่รู้ว่าวันไหนจะโดนจี้ วันไหนจะโดนจับ วันไหนจะโดนยกอ่ะครับ แต่ที่ไม่มีๆกันก้อเพราะมันแพง นั่นเอง

12. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ต้องมีหรือไม่มีไม่รู้ รู้แต่ว่าเคยมีเหตุการณ์มายกรถออกไปจากสนาม BRC 8 คันรวด

อันนี้มันก็พูดยากนะ เพราะกฏหมายอยู่ในมือ ช่องโหว่มีให้เล่นเพียบ อยู่ที่ว่าจะใช้แบบไหนกัน

แล้วก็ลองนึกดูครับ รถแข่งทำเต็ม ถ้าต้องจดทะเบียนจะต่อทะเบียนยังไง ตรวจสภาพแบบไหน

13. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    invoice เต็มลำไม่ตัดครับ

14. TonkHotto

TonkHotto New Member VIP

131
    4
    0
    รถดริฟควรมีอย่างยิ่ง!!!!!!!

15. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    พวกคนขี้อิจฉามันเยอะครับรถไม่มีทะเบียนก็เสี่ยวๆร้อนกันไป

16. Nyce

140
    0
    0
    ได้ยินว่า เซอร์กิตกะแดร๊ก อาจไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่

แต่ดริฟทำไมถึง ค่อนข้างจะซีเรียสกันเรื่องทะเบียนรถล่ะครับ

ทั้งๆที่แข่ง ก็แข่งในสนามเอกชนนะครับ ไม่ได้ไปวิ่งบนถนนหลวง

เพราะอะไรเอ่ย? (บังเอิญผมขี้สงสัยน่ะครับถ้าถามไม่เข้าหูใครก็ขออะไรอภัยไว้ด้วยนะครับ)

17. B'man

B'man New Member Member

67
    2
    0

+1 ครับ :)

18. Top

Top New Member Member

91
    4
    0
    ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ตอนแข่งหรอกครับ ปัญหามันมักจะมาตอนที่เราเอารถไป-กลับจากสนามแข่ง หรือ อาจจอดเฉยๆอยู่ที่บ้าน ถ้าตำรวจอยากจะจับขึ้นมา หรือ มีใครหมั่นไส้แจ้งตำรวจมาตรวจ แล้วถ้าไม่มีทะเบียน ก็โดนยึดไป ถึงแม้เราจะอ้างต่างๆนาๆว่ารถนั้นไม่ได้วิ่งบนถนนสาธารณะก็ตาม งานจะเข้าก็ตรงนี้แหละ

19. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    จะมีหรือไม่มี มันเเล้วเเต่ขนาดของเส้นสายที่คุณมีอยู่ครับ 555

20. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    มีไว้กันเหนียวดีกว่าครับ พี่หรวจเค้านึกอยากสนุกอย่างน้อยทะเบียนรถบ้านๆไม่ตรงกับสภาพที่ดัดแปลงไปก็ยังดีกว่าไม่มี

21. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    อยากสบายใจ มีไว้ดีกว่าคับ

22. Nyce

140
    0
    0
  23. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ที่มันโดนในสนามดริฟท์ครั้งที่แล้ว ไม่ใช่เพราะว่าโดนแจ้งจับเหรอคับ

โดยมากแล้วในสนามไม่จำเป็นต้องมีทะเบียน เพราะมันเป็นรถแข่งเต็มตัว ไปอยู่ไม่กี่ที่สนามกับอู่เป็นหลัก ไม่ได้แตะถนนอยู่แล้ว แต่ตั้งแต่เหตุการณ์ที่พี่แกไปกวาดรถที่สนามดริฟท์ในครั้งนั้น มีไว้ก็น่าจะดีกว่าคับ กันเหนียว โดนยึดไปถ้าไม่มีเส้นเอาออกไม่ได้ ของแต่งที่ลงไปทั้งหมดก็เอาออกมาไม่ได้เลยคับ

24. tum C4

tum C4 New Member Member

16
    3
    0
    ผมเห็นส่วนใหญ่ รถจะมาทำวิ่งสนามโดยเฉพาะ ส่วนมากจะไม่มีทะเบียนครับ
    เพราะไม่ได้ตั้งใจ ใช้ชีวิตประจำวันอยู่แล้ว ส่วนใหญ่ก็จอดอยู่อู่เซอร์วิสที่อู่
    เวลาแข่ง ก็นำรถขึ้นสไลด์ออน แต่ก็อย่างว่าอีกนะครับ รถขึ้นสไลด์ออน บางที
    ตำรวจ ก็เข้มงวดเกินไป ตรวจรถ ว่ามีทะเบียนหรือไม่...ต้องเครียร์กัน
    พักใหญ่ แย่มาก..........

25. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0

มายืนยันคับว่าโดนแจ้งจับจริง ๆ พี่แกมีโพยมาเลยคับ
    :D:D

26. muay_gd3

muay_gd3 New Member Lady Member

24
    0
    0
    เเจ้งจับ เพราะว่าหมามันอิจฉา ไม่ได้ว่าคนนะ

27. bank aie-ki

bank aie-ki New Member Member

80
    1
    0
    แต่ผม ว่ามีอินวอยก็น่าจะโอเคกว่านะครับ

28. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    ในสนาม ไม่มี 70 %..,มี 30 %...,
    ปล.ส่วยมากขึ้น สไลร์ หมดอะครับ ไม่มีปันหา ไม่ใด้เอาไปวิ่งบนถนน (ถ้าจอดบ้าน ก็ ถอดล้อ ขึ้น 3 ขาไว้ ถอดแบตร์ ปลอดภัยสุด)

29. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    กฎหมายบ้านเรายังไม่เอื้อ ให้รถแข่งไม่จำเป็นต้องมีทะเบียนได้ เพราะทุกอย่างก็เพื่อความถูกต้องของกฎหมาย
    ควรจะมีให้ถูกต้องครับผมว่า แต่ขึ้นอยู่กับเส้นหล่ะอีที่นี้ว่าใครใหญ่ใครอยู่ เพราะทะเบียนรถเนี่ยถึงจะไม่วิ่งบนถนนหลวงก้ต้องมีครับ
    จะจอดอยู่เฉย ๆก็ต้องมี คือ ถ้าจะจอดเฉย ๆหรือไม่ใช้งานก็ต้องแจ้งไม่ใช้งาน กฎหมายไทยมันดิ้นได้ดุ๊กดิ๊ก ลำบากแท้หนอ

30. Nyce

140
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้