มีท่านใด DIY เคาะพับซุ้มล้อบ้างครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย rob sawdust, 13 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rob sawdust

rob sawdust New Member Member

9
    0
    0
    พอดีรถมานต่ำอ่ะครับ เวลาขับลงหลุม ดังครึ๊ด แล้วก็ยาง ถูกขูดเป็นร่องเลยท่านใดพอมีวิธีการดัดพับซุ้มล้อแบบง่าย ทำเองได้บางปล่าวครับ จัดให้หน่อยครับ
    รอๆๆๆๆๆๆ [​IMG]

2. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    รอด้วยคนคับ

3. bird_hks-thailand

bird_hks-thailand New Member Member

101
    11
    0
    ของผมเจียร์ซุ้มเอาครับช่วยได้ แต่ถ้าจะพับต้องให้ช่างไล่เก็บอ่ะครับถ้าเราพับเอง สี อาจจะแตกได้ครับ ได้ไม่คุ้มเสียครับ

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    แนะนำครับ

ถ้าช่วงล่างเป็นปีกนกหลัง ก็ลองไล่ที่ขอบด้านในก่อน
    -ถอดล้อ
    -ทำความสะอาดบริเวณขอบด้านในและนอก เอาเศษทรายออกให้หมดนะครับ
    -ถ้าล้อขูดกับ ปีกซุ้ม มี2วิธีครับ
    วิธีแรก เจียร์ ออก โดยใช้ หินเจียร ลูกหนู ใช้ใบตัดนะครับ ใบจะบางกว่าใบเจียร เป็นหิน ------เริ่มวิธีนี้ต้องใช้2คน ----- เอาสีเมจิกขีดลากเส้นให้ครบเต็มปีกซุ้ม อย่าใกล้กับขอบด้านนอกตัวถังมากนะครับ เดี๋ยวความแข๊งแรงลดลง พยายามให้ซุ้มและปีเป็นรูปตัว L อยู่ ------เมื่อขีดเส้นเสร็จ ก็เริ่มลงมือครับ เข้าไปนั่งในซุ้มเลย ยกรถให้สูง จะได้ไม่เมื่อย -----ให้ผู้ช่วยเอาผ้าชุบน้ำมาแปะด้านตัวถัง ให้ชุ่มที่สุด อย่าปล่อยให้ผ้าแห้งเด็ดขาด-----เริ่มตัดไปเรื่อยๆ ตอนแรกควรลากใบตัดไปตามแนวเพื่อสร้างแนวก่อน--- อย่าพยามตัดทันที เพราะความร้อนจะสูงมา สีภายนอกอาจพองได้ ----------กดไปเรื่อยๆ ทั้งเส้นลากเป็นครึ่งวงกลมไป อย่าลืม เช็ดภายนอกด้วยผ้าชุ่มตลอดเวลา --------เมื่อซปีกซุ้มขาดเรียบร้อย ก็เอากระดาษทรายเบอร์80 ชุบน้ำ มาขัดเก็บลบคม แล้วเช็ดให้แห้ง--------เอาสี มาทาเก็บงานอีกทีนะครับเดี๋ยวสนิมกิน-----จบครับ

วิธีที่2 ถ้ายังติดซุ้มนอกอยู่เยอะต้องดึงโป่ง

--เริ่มด้วยการทำความสะอาดเหมือนเดิม-----เช็คตำแหน่งการติดให้แน่นอนว่าตำแหน่งไหน กรณีนี้ติดกลางซุ้มช่วงโค้งบนสุด------------เตรียม ฆ้อนยาง/ไดรเป่าผทแบบมีลมร้อน/ยางหนา หรือรองเท้าฟองน้ำ----เริ่มด้วยการเอาไดรมาเป่าซุ้มจากด้านใน จนมีผิวอุ่นๆ ใช้ฆ้อน เอายางโฟมวางตรงกลางก่อน แล้วฆ้อน ค่อยๆทุบๆไปเรื่อย 1ครั้ง เลื่อน1ครั้ง ซ้ายไปขวา ขวามาซ้ายจนพ้นจุดที่ไม่ติดแล้ว อย่าลืมไดรเป่าไปเรื่อยๆ ให้เหล็ก อุ่น จะได้นิ่มขึ้น อย่าเคาะมาจนถึงบริเวณจุดยึดกันชนนะครับ เดี๋ยวใส่ไม่ได้ ---จบครับ วิธีนี้ใจเย็นๆนะครับ อย่ารีบ เรื่อยๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้