ขอความช่วยเหลือเรื่องคลัช หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย VOX, 15 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VOX

VOX New Member Member

5
    0
    0
    คือ ผมไปใส่ชุดคลัชทองแดงมาได้ประมานไม่ถึงเดืชุดตอนปรากฏว่าขับไม่ไหวขับ มันสั่นมาก เลยตัดสินใจ เปลี่ยนแผ่นคลัชเดิมเข้าไป แต่พวกหวีคลัชยังใช้ชุดเดิมที่มากลับชุดคลัชทองแดงงอ่ะครับ คือเปลี่ยนแผ่นอย่างเดียวอ่ะครับ แต่คลัชก็ยังแข็งเหมือนเดิมและก็ รู้สึกว่าเครื่องสั่นอื้อๆขึ้นด้วยอ่ะครับ คือตอนนี้ควรแก้ปัญญหายังไงดีครับ

อยากแก้ปัญหาให้มันจบๆอ่ะครับ เพราะเพิ่งไปฮอล์เครื่องมา หมดไปเยอะเสียเวลาไปเยอะแล้วอ่ะครับ ช่วยหน่อยครัย ขอบคุณครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ที่มันสั่นมันแข็งเพราะหวีครับไม่ใช่แผ่นครัตช์

3. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    แข็งและสั่น เป็นธรรมชาติของคลัทช์ซิ่ง ขาซ้ายออกแรงมากขึ้น ต้องออกตัวรอบสูงขึ้น เลี้ยงครัทช์ลำบาก ขับในเมืองค่อนข้างยาก ต้องขับแบบซิ่งๆหน่อยนึง หรือคนขับยังไม่ชิน ลองใช้ไปซักพักอาจจะดีขึ้น เมื่อหน้าสัมผัสของ disc และ flywheel มันเหมาะเจาะกัน

แก้แข็ง ลองหาลูกปืนกดหวีให้เล็กลงเพื่อกดที่ปลายหวีที่สุดเท่าที่จะกดได้ (หาเทียบเอา) หรือเปลี่ยนปั๊มคลัทช์ตัวล่างให้ใหญ่ขึ้น

แก้สั่น เปลี่ยน disc ให้เป็น 6 ก้อน หรือกลมไปเลย(ของติดรถเดิม ๆ อาจจะไม่เหมาะ หรือบางเกิน) ถ้า flywheel เบาก็ต้องเพิ่ม น.น (เปลี่ยน) ตั้งขาคลัทช์ให้พอดีที่ชอบด้วย

เอ... มันจะไม่ค่อยซิ่งแล้วนา

4. VOX

VOX New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ แต่อยากถามเพิ่มว่าถ้า อยากได้คลัชแบบเดิมๆเลยนี้ ผมเปลี่ยนอีกแค่หวีคลัชได้มั้ยครับ อุปกรณ์อื่นๆ ใช้ด้วยกันได้ป่าวครับ

5. G.ps_ake.x

G.ps_ake.x New Member Member

1
    0
    0
    จำหน่ายต่อมั้ยคับ ....อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้