รบกวนสอบถามเรื่องเบรค

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Oat40, 14 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    พอดีผมเอารถไปขึ้นห้อยเปลี่ยนน้อตล้อช่างบอกว่าผ้าเบรคหมด เราจะรู้ได้อย่างไรว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนผ้าเบรค ซ่อมระบบเบรค สามารถตรวจสอบได้ด้วยตนเองหรือไม่ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ก็ ดูครับ ว่ามันหมดจริงป่าว บางมากมั้ย

ระบบเบรค ถ้า น้ำมันไม่หาย

เบรคเเล้ว ไม่มีเสียงดังผิดปกติ

ผ้าเบรคยังไม่หมด

ก็ใช้ได้

3. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    โดยทั่วไป ผ้าเบรค จะมีตัวเตือนเบรค เอาไว้เตือนเวลาเบรคใกล้จะหมด

จะมีเสียง คล้ายๆ เหล็กสีกัน นั้นแสดงว่าเบรคจะหมดแล้ว ถ้าไม่มีเสียง

ก้อใช้วิธีถอดล้อ เช็ค ดูด้วยตาว่าหมดหรือไม่ กับอีกวิธีหนึ่งก้อคือ เช็คระดับ

น้ำมันเบรค ในกระปุก สม่ำเสมอ ถ้าน้ำมันเบรค ไม่รั่ว ไม่ซึม แต่ น้ำมันพร่อง

หายไปในกระปุก สัญนิษฐานว่า ลูกสูบเบรค ดันออกมาเยอะ แสดงว่าผ้าเบรค

เริ่ม บางแล้ว ต้องเช็คดูดีๆ เพราะว่า ถ้าเข้าร้าน ถ้าช่างบอกว่า เบรคหมด

จงอย่าเชื่อ จนกว่าจะเห็นด้วยตาตัวเอง นะจ๊ะ :D:D:D:D

4. mr.m-b11

mr.m-b11 New Member Member

119
    0
    0
    ถ้าเป็นระบบดิสเบรคและแม็กเป็นรายห่างก็สามารถมองเห็นได้ ความหนาผ้าเหลือไม่เกิน 2 มม.เปลี่ยนเลยครับ ถ้าเป็นออโต้ก็จะหมดไวแล้วแต่ยีห้อผ้าเบรคด้วย ถูกหน่อยหมดเร็วหน่อย และบางครังมีเสียงดัง

5. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ^
    ^
    ^
    ap racingไปเลยท่าน หวัทิ่มหัวตำ

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ที่ผมเคยถามช่างที่รู้จักกันดีนะครับ เค้าบอกว่าผ้าเบรกอะปกติแล้ว ของใหม่ๆ มันจะสูงประมาณ 10 มม. ถ้าใช้ไปเรื่อยๆ จนถึงประมาณ 2 มม. ก็ควรจะเปลี่ยนผ้าเบรกได้แล้วครับ

7. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ความรู้ๆ ขอบคุณคับ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อ่าเปลี่ยน น๊อตล้อ นี่ ขึ้นฮ้อย เลย
    อู่ไม่ธรรมดา น่ะนั่น :D

9. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    อย่ารอจนหมดเลยคับ

ลูกสูบออกมาหมด

มีงานแน่นอนคับ

ยางมันจะซีลยางมันจะขาดน้ำมันทะลักหมด

ผมเจ็บมาเยอะ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    55+ นนท์ ได้ใจว่ะ :D

11. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    เรื่องเบรค ต้องดูดี ๆ นะครับ.,

12. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำตอบ วันนี้ได้โทรปรึกษาช่าง SR-FA-DAM แล้วคงถึงเวลา แต่คงต้องไปวันพุธ เนื่องด้วยช่วงนี้อู่ทองปลิวหยุดบริการวันตรุษจีน ขอบคุณหลายๆ:eek::eek::eek:

13. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เรื่อง เบรค อย่า ได้ นิ่งนอนใจ กะจะเข้า อู่พี่ติ่ง วันนี้ เมื่อวาน ขับ แล้ว เบรค เหวอ เลย ตอนนี้ จอดไว้ที่ อู่ ให้ ช่าง เค้า ดูสถานนะการณ์ให้ ขอบคุณพี่ติ่งที่ให้ คำปรึกษา ตอนกลางคืน คงไม่ว่ากันนะพี่

14. Denn

9,716
    819
    113
    อิอิ เรื่อง ล้อ เรื่อง เบรค เรื่อง ยาง
    อย่าไปเขี่ยมน่ะ เอาให้สุด
    ลงพื้น กะ เซฟตี้ :D

15. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ความรู้ทั้งนั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้