มีเรื่องพึงระวังมาแจ้งให้ทราบครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย bobbywer, 18 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    วันนี้เมื่อเวลาประมาณ 12.04 น. มีเบอรืโทรแปลกๆโทรเข้ามา(+886226994822เป็นอัตโนมัติ)เป็นผู้หญิงแจ้งว่าจากบัตรเครดิต ธ.กรุงเทพ บอกว่าผมค้างชำระทั้งหมด 30000 บาท หากมีข้อสงสัยให้กด 1 ฟังซ้ำกด 2
    ผมก็กด 1 เป็นต่อเข้าไปหา จนท.เขาก็สอบถามข้อมูลผม ผมก็บอกไปว่าชื่อนี้ นามสกุลนั้น เลขบัตรปชช.....
    เขาก็ยืนยันว่าผมเป็นหนี้อยู่ 30000 บาท ผมก้ตกใจเลยบอกเขาว่าผมไม่เคยมีบัตรแบงค์นี้ไม่เคยทำเงินเดือนไม่ถึงจะมีได้ไง คุณผู้หญิงท่านนี้ก็ถามผมว่าเคยไปทำหลักฐานทางการเงินหายที่ไหนมั้ยผมก็บอกว่าไม่เคย เคยค้ำประกันใครมั้ยก็บอกว่าไม่เคย
    เขาเลยบอกว่างั้นเดี๋ยวจะอายัดบัตรไว้ก่อนแล้วจะส่งเรื่องให้ตำรวจ ปตสหรืออะไรซักอย่างนี่แหละแล้วก็
    ตำรวจหน่วยงานนี้จะโทรมาหาผมให้ผมแจ้งความได้เลยแล้วขอสำเนาไว้ด้วยเพื่อใช้ยืนยันต่อไป
    ก็วางสายไป ผมก็มาคุยกับเพื่อนๆในออฟฟิต เพื่อนบอกว่าเอ้ยไม่ใช่ละมั้งแล้วก็โน่นนี่นั่น
    แล้วซักพักก็มีเบอร์ 028500946 โทรเข้ามาเป็นเสียงผู้ชาย บอกว่าเป็น รตอ.อะไรซักอย่าง
    แจ้งว่าได้รับเอกสารจากแบงค์ดังกล่าวว่าผมจะแจ้งความเพิ่มเติมเพื่ออายัดและยกเลิกการเป็นหนี้ที่ไม่ได้ก่อ
    ผมก็เอ๊ใจจากที่เพื่อนๆช่วยคิด เลยบอกเขาว่าผมเริ่มงงกับคุณแล้ว
    ผมคิดว่าทำไมแบ้งค์โทรมาไม่ใช้เบอร์ 02 โทรมา แล้วคุณเป็นตำรวจจริงมั้ย เท่านั้นแหละเขาก็บอกให้ไปแจ้งความที่ สน.ใกล้ๆแล้วก็วางสายไป

ผมก็ออกไปแจ้งความไว้ที่ สน ธัญบุรี คลองหก
    ตำรวจที่รับแจ้งได้รับฟังเรื่องราวก็บอกทันทีว่ามันโทรมาหลอกเอาข้อมูลคุณให้แจ้งความไว้เป็นหลักฐาน
    ช่วงนี้โดนกันเยอะ ครู รร. ใกล้นี่ก็เพิ่งโดนไปเป็นเลข 6 หลักเลยทีเดียว
    ยังไงซะหวังว่าแค่เลขบัตรคงไม่ทำให้ผมเป็นหนี้มากไปกว่าที่ก่อขึ้นมาเองสาธุ
    ฝากถึงเพื่อนๆพี่ๆใน ST ทุกท่านนะครับให้ระมัดระวังกันด้วยครับ
    มันมากันหลายรูปแบบจริงๆไม่เคยคิดว่าจะโดนกับตัวเองเลย
    :cry::cry::cry:

2. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ทางบ้านผมก็เคยโดนมาเหมือนกันทั้งๆที่พ่อผมไม่เคยสมัครบัตรเครดิตที่ไหนเลย ถ้าเป็นไปได้ ผมจะเน้น จ่ายสด งดเชื่อ ไว้ก่อน

3. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ขอบคุณครับ โอว เดี๋ยวนี้มีพวกมิจฉาชีพแปลกๆเยอะ

4. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ไอ้ ที่ กล่าว มา นี่

ผม โดน มา หมด แล้ว คร๊าบ

แต่ ไม่ได้ แดก น่ะคัรบ

เพราะ บอก ไปว่า พรุ่งนี้จะ ไป จ่าย

ส่ง สลิป มา อีก ที

แล้ว พวก ก็ หายยยยยยยยยยย จ้อย

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    บอกเลย ไม่รับทำธุรกรรมทางโทรศัพท์ ทุกกรณี มีไร ส่งเอกสารมาแบบพี่หนุ่มบอก...ดีสุดแล้ว

ทนายส่วนตัวแนะนำมา...

เลยเอามาบอกกัน...นะ

6. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    เพื่อนรุ่นน้องโดนแบบนี้หมดไปหลายหมื่นเลยครับ บอกติดหนี้แบ็งกรุงเทพเหมือนกัน มันหลอกให้ไปโอนตังค์ผ่านตู้ ATM ซะเนียนเลย

7. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    หนี้

หนี้

หนี้

---------- Post added at 10:45:33 ---------- Previous post was at 10:45:18 ----------

หนี้

หนี้

หนี้

8. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    เคยเจอครั้งหนึ่งครับ บัตรเครดิต บัตรผ่อนของก็ไม่เคยทำ
    แต่มันแจ้งมาว่าคุณมีหนี้ค้างชำระบัตรเครดิต 4 หมื่นกว่า ๆ แต่ก็ไม่ได้ฟังต่อกดวางไปก่อน
    มันหากินกันหลายรูปแบบจริง ๆ

9. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เห่อ ๆ โรคจิตใส่เลยครับ ถ้าเป็นสาว ๆ
    เผลอ ๆ อำว่ามีตังค์ ได้ดุ้ยฟรีอีก

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ดูข่าว โดนกันเยอะนะครับ ++++++

11. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมเจอบ่อยเลยละครับไอ้แบบนี้แต่เรามันใจว่าไม่ติดค้างค่าบัตรแน่นอนผมเลยบอกสวนไปว่า
    เอ้อกรูไม่มี ไม่หนี้ ไม่จ่าย มีปัญหาส่งหมายศาลมาละครับแล้ววางหูหลังจากนั้นอีก10 นาที แมร่งโทรมาด่า 55555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้