ใครคิดว่าอ่านคำเหล่านี้ถูกต้อง...แนะนำด้วยครับ(ภาษาอังกฤษวันละคำ@^__^@)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dr.SATANON, 11 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18
    คือเห็นชื่อยี่ห้อของแต่งแต่ละอย่าง...เวลาเรียกกันก็เรียกอ่านกันคนละแบบ...
    เลยไม่รู้ว่าไอ่จริงๆแล้ว...เค๊าอ่านกันยังไง...เลยอยากให้ช่วยกันประมวลเล่นๆ
    จะได้เป็นความรู้บรรทัดฐานการเรียกกันน่ะครับ...อย่าซีเรียสนา@^__^@

(หมายเหตุ***อันแรกเป็นที่ผมอ่าน...ถัดๆมาเป็นที่สงสัยว่าใช่ไหม...)

Ing+1 -------> อิ๊งพลัสวัน / อิ๊งวัน
    ๋J's racing---------> เจส์ เรซซิ่ง /เจ เรซซิ่ง / เจเอส เรซซิ่ง
    TEIN ----------> เทอิ้น / เตยิ่น / เทียน / ทีน
    ํYATT ----------> วายแอด / แยด / ย๊าด
    WALD ----------> วอล์ด(หวอด) / วาล์ว
    ฺBride ------------> บรายด์ / บริด
    GReady ---------> เกรดดี้ / กรีดดี้ / จี รี๊ดดี้ / จีเรดดี้
    BILSTEIN --------> บิวสไตน์ / บิลสเทียน
    5Zigen ------------> ไฟว์ซิเก้น
    Project u -----------> โปรเจคมิว
    tanabe ------------> ตานาเบ้ / ทานาเบะ
    Ralliart -----------> แรลลี่อาร์ท
    PIVOT ----------> ไพว่อท / พิโหวด / พิว่อด
    JASMA -----------> จัสม่า / จาสมา
    VIP ---------------> วีไอพี / วิป
    CUSCO -----------> คัสโก้ / ซัสโก๊ะ
    OMR -----------> วันเมคเรซ / โอเอ็มอาร์
    Spoon -----------> สปูน / สะพูน
    C-one -----------> ซีวัน / โคน
    Axis -------------> แอกซิส
    Valand ----------> วาแล๊นด์
    HAMANN ---------> ฮามานน์
    Akana ----------> อากาเน๊ะ / อังคารหน้า...อิอิ (แซวขำๆ@^__^@)

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ....จะได้เรียกกันถูกๆ(ไปในทางเดียวกัน)ซักที!! @^__^@

ไมตี้เครื่องเดิม ถูกใจสิ่งนี้
  2. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    สงสัยเหมือนกัน บางครั้งเวลาถามก็ไม่กล้าพูดชื่อยี่ห้อกลัวเรียกผิด T__T ว่าแต่เดี๋ยวนี้พี่หมอไม่เห็นแวะไปเยี่ยมบอร์ด 200 ใน pantown บ้างเลย คิดถึงนะคับ จุ๊บ จุ๊บ ^__^

3. Dr.SATANON

141
    8
    18
    555+หวัดดีครับ...ก็แวะไปเยี่ยมบ้างเหมือนกันครับแต่ไม่ได้ทักน่ะ โทษด้วย แหะๆ@^__^@

จะได้กล้าเรียกกันให้ถูกๆนะครับ...รบกวนผู้รู้แนะนำด้วย@^__^@

ใครมีคำไหนสงสัยอีกก็ลองลงเพิ่มให้ได้อีกนะครับ...THANKๆๆๆๆ

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    GREDDY น่าจะอ่านได้ว่าเกรดดี้อย่างเดียวอะคับ แต่จริงไม่ซีเรียสนะครับ ผมว่าพูดมาแล้วก็เข้าใจกันหมดหละครับ

5. Dr.SATANON

141
    8
    18
    อ้อ...แต่ผมก็สงสัยอีกอันนึงนะ ...คงเห็นบ่อยLOGOข้างรถพ่วง@^__^@

ใครรู้บ้างว่ามันอ่านว่าอะไร???

6. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เคยโทรไปถามคนขาย E-manage เมื่อนานมาแล้วครับ

ผม : ฮัลโหลครับ พี่ที่ขายอีมาเนจ ป่าวครับ

คนขาย : อ๋อใช่ครับ ตอนนี้ผมมีกล่อง อีมานาจี้ ทั้งฟ้าทั้งอัลติเมทเลยครับ

- -"

ตอนนั้นเคยสงสัยกะรุ่นน้องอยู่ครับ ว่าคนนี้เค้าใช่คนดังเมื่อก่อนรึป่าว

เห็นชื่อเป็นเครื่องดื่นแอลกอฮอลล์คล้ายเหล้า เหมือนกัน จะลงท้ายด้วย 7 ป่าวไม่รุ้

การพูดการจาคล้ายกันเลยครับ เชิดชู E34 คันนึงเหมือนกันกะคนๆนั้นเลย

ผมก้เลยฮากะน้องว่าสงสัยซื้อกล่องอีมานาจี้มาคงต้องเร่งให้ถึง หมื่นหนึ่งพันรอบแล้วมั้ง ถึงจะมีแรงม้าสูงสุด LOL

ปล. ผมจะทำกระทู้เบี่ยงเบนมั๊ยเนี่ย :cool:

7. GuRu Speed

GuRu Speed New Member Member

26
    0
    0
    มีอยู่สามสี่คำที่เพิ่งรุ้ว่าสามารถอ่านแบบนี้ได้ด้วยอ่ะ

8. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    maersk อ่านว่า เมอกส์ อ่านออกไหมครับ ถ้าอ่านไม่ออกโทร.มาถามผมก็ได้ครับ

9. Dr.SATANON

141
    8
    18
    คำอ่านสีเขียว คือคำอ่านที่ผมคิดว่าถูก...ส่วนสีเหลืองถัดมาคือคำที่ผมเคยได้ยินเค๊าอ่าน
    คือไม่รู้ว่าสีเขียว ผิดถูกอย่างไร...รบกวนผู้รู้ด้วยครับ(ไม่ได้หมายความว่าเป็นคำอ่านถูกทั้งหมดนา)

10. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ออกเสียงเดียวกับ..."เมิ้กส์"....ใช่ไหมครับ@^__^@

11. B'man

B'man New Member Member

67
    2
    0
    mugen อ่านว่า มูเจ้น แต่บางคนอาจจะเรียกว่า มูเก้น

แต่เรียกอย่างไรก็แล้วแต่อะครับผม
    ผมว่าเข้าใจกันหมดแหละครับ

เพราะเป็นศัพท์ของรถซิ่งที่พวกเราทุกคนรักครับบบ :)

12. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ผมเคยดูรายการ ดีสคัฟเวอร์รี่ ภาษาไทย ทางUBC เขาออกเสียงว่า เมียส์

ถูก หรือ ผิดเนี่ย

13. maimugen33

maimugen33 New Member VIP

66
    2
    0
    FABULOUS อ่านว่าอะไรใช่ แฟ้บบูรัสป่าวคับ

14. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    อ่านว่า เมิ๊กค์ 100% คับ มันเป็นชื่อบริษัทยักษ์ใหญ่ด้าน Shipping & Logistics คับ

Fabulous - แฟบบูลัส

15. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ตามนั้นไปคับ อ่านๆไปเหอะคับ

อ่านได้หลายแบบ

16. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สรุปเราก็อ่านเหมือนคนอื่นเหมือนกันนะเนี่ย :D

17. zrsw

zrsw New Member Member

28
    1
    3
    Diffuser อ่านว่าอะไรคับ

18. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ดิฟฟิวเซอร์( ดิ๊บ-ฟิ๊ว-เซ่อ)ครับ....แผงรีดลมใช่ไหมครับ@^__^@

19. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    มีทั้งที่อ่านถูกและผิดคับ กว่าจะรู้บางครั้งปล่อยไก่ไปหลายตัวแล้วคับ 555

20. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    Ing+1 -------> อิ๊งพลัสวัน / อิ๊งวัน

อันนี้สงสัยมากครับ :D

21. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    แวะเข้ามาชม

22. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    คนญี่ปุ่น ออกเสียงว่า....มุเง็น......

23. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    defi ---> เดฟฟี่ ดิฟฟี่ เด-ฟิ ??

24. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    เคยฟังฝรั่งพูด จะออก มูเจ้น หรือมูเจิ้น ประมาณนี้เหมือนกันครับ

25. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ดีครับ เหมือนอยู่ใน english class เลย... อิอิ

26. Kookie

Kookie New Member Member

101
    3
    0
    M's อันนี้อ่านว่าอะไร

27. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ถ้าฟัง ฝรั่ง ญี่ปุ่น ไทย พูดเสียงมันก็ต่าง ๆ ออกไปแหล่ะครับ ผมว่า .. ญาติผมที่ฮ่องกงพูด ปอร์เช่ว่า ป๋อฉี่..

28. tung@EP 71

tung@EP 71 New Member Member

87
    2
    0
    TOMEI - ผมเคยอ่าน "โท-มี่" อยู่ตั้งนาน
    พอมาคุยกับเพื่อนที่เล่นรถด้วยกัน มันเรียกว่า "โต-เม่"
    เลยงง ว่าจริงๆมันอ่านยังไงกันแน่ครับ

29. ^^....aPPLe....^^

^^....aPPLe....^^ New Member Member

52
    1
    0
    ตามชื่อของบริษัทอ่านว่า เมอรส์ก แบบอ่านง่ายๆๆ เมิ๊กส์

ฟันธง อิอิอิ เพราะน้าทำงานอยู่

30. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    จะ ออก เสียงถูก เสียง ผิด

คนเล่น รถ ด้วยกัน ก้อ เข้าใจ

^^

---------- Post added at 22:46:30 ---------- Previous post was at 22:46:10 ----------

จะ ออก เสียงถูก เสียง ผิด

คนเล่น รถ ด้วยกัน ก้อ เข้าใจ

^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้