รบกวนหน่อยครับเรื่องความร้อนขึ้น

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earth_ek96, 14 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    พอดีรถผมความร้อนขึ้นแต่ยังไม่ทันฮีทสุดผมจอดดับเครื่องก่อน
    เปิดฝากระโปรงดูพบว่ามีน้ำดันออกมาทางหม้อพักน้ำ
    ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ เป็นที่วาล์วน้ำหรือปล่าวครับ
    แล้วถ้าผมถอดวาล์วน้ำออกเลยจะเป็นอะไรหรือปล่าวครับ
    แล้วฝาจะโกงหรือปล่าวครับ ขอบคุณครับพี่น้องชาว EK

2. ตามความคิดผมนะ เช็ดเบื้องต้น
    1.ลองเช็ดพัดลม หม้อน้ำก่อนว่าทำงานหรือป่าว
    2.วาวล์น้ำ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนนานแล้ว ก็เปลี่ยนซะ ได้ชัวๆๆ
    3.ข้อต่อท่อต่างๆ ที่น้ำไหลเวียนเข้าเครื่อง รั่วหรือป่าวคับ

ที่เหลือขอให้ผู้รู้ท่านอื่นๆๆ มาช่วยตอบแล้วกันคับ

3. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    ความเห็นเหมือนข้างบนครับ

4. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    เช็คระบบน้ำดีดีนะครับ ไม่งั้นงานจะเข้า

วาล์วน้ำ ยังไม่เคยเปลี่ยนก็เปลี่ยนซะ รถอายุขนาดนี้มันน่าจะเสียไปนานแล้ว
    ไม่เปลี่ยนก็ถอดออกได้ แต่แนะนำว่าถ้าใช้รถเยอะๆใส่ดีกว่า

หม้อน้ำ เคยผ่านการล้างมาบ้างหรือปล่าว

อาการอื่นๆ หากตรวจหมดแล้วน้ำยังดันฝาคงไปแล้ว

---------- Post added at 23:00:59 ---------- Previous post was at 23:00:44 ----------

เช็คระบบน้ำดีดีนะครับ ไม่งั้นงานจะเข้า

วาล์วน้ำ ยังไม่เคยเปลี่ยนก็เปลี่ยนซะ รถอายุขนาดนี้มันน่าจะเสียไปนานแล้ว
    ไม่เปลี่ยนก็ถอดออกได้ แต่แนะนำว่าถ้าใช้รถเยอะๆใส่ดีกว่า

หม้อน้ำ เคยผ่านการล้างมาบ้างหรือปล่าว

อาการอื่นๆ หากตรวจหมดแล้วน้ำยังดันฝาคงไปแล้ว

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เช้ควาล์วน้ำดูและเช้คพัดลมหม้อน้ำเช้คพวกท่อน้ำต่างๆ ฝาอาจจะยังไม่โก่งครับถ้าดับเครื่องทัน

6. earth_ek96

513
    9
    0
    ขอบคุณครับสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    .วาวล์น้ำ

8. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    เช็ค ฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ บางทีมันเสื่อมแล้วครับ อันละร้อยกว่าบาทเอง

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายแล้วคับ ลองเช็ค พัดลมหม้อน้ำ วาว์ลน้ำ แล้วก้อ หม้อน้ำคับ

10. earth_ek96

513
    9
    0
    ตอนบ่ายขับรถไปทำประมาณ 5 กม.ความร้อนกลับปกติ เมื่อไปถึงลองเปิดฝากระโปรงดูน้ำก็ไม่ดันแล้ว
    ผมเลยไหนๆก็มาแล้วเลยเปลี่ยนวาล์วน้ำเลย และเช็คพัดลมดูก็ปกติครับพอขับกลับไปที่ทำงานและ
    กลับบ้านก็ปกติครับ
    ขอขอบคุณเพื่อนพ้องน้องพี่ชาว EK อีกครั้งครับ

11. d0dz

d0dz New Member Member

38
    2
    0
    ผมขอถามเพิ่มแทนเจ้าของกระท๔้แล้วกันนะครับผมสังเกตหลายครั้งแล้ว ขับใช้งานบนทางเรียบ ไม่ว่าจะขับเร็วหรือช้า ความร้อนปกติ ครับผม

แต่พอขับมาจอดบนอาคารจอดรถใช้เกียร์ 1 ขั้น ความร้อน ขึ้น มา 3/4 เลยครับผม พอดับเครื่องน้ำในหม้อพักเดือนเลยครับ

ที่ผมเช็คดูแล้ว
    1.พัดลมทำงานปกติ
    2.ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนเมื่อปที่แล้ว
    3.วาวล์น้ำ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนรึยัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้