ตรุษจีน

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย taywa, 3 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    องค์ไท้ส่วย ประจำปี 2553 นี้ ทรงนามว่า "อูฮ้วงไต่เจียงกุง" ซึ่งองค์ไท้ส่วย หรือเทพเจ้าคุ้มครองดวงชะตา นี้เป็นเทพผู้ศักดิ์สิทธิ์ ที่คอยดูแลชะตาชีวิตของผู้คนในแต่ละปี

ซึ่ง ในรอบ 60 ปี จะมีเทพเจ้า องค์ไท้ส่วยประจำอยู่ในแต่ละปี รวมทั้งสิ้น 60 องค์ ซึ่งทำหน้าที่รักษาและคุ้มครองดวงปี หรือเฝ้าปี อยู่ ซึ่งแต่ละองค์จะมีอำนาจให้คุณ ดลบันดาลความสุข โชคเคราะห์ ทุกข์ภัย หรือให้โทษแก่ผู้ใด ก็ขึ้นอยู่กับพระเมตตาของท่าน

โดยเฉพาะท่านที่ มีเคราะห์ หรือพื้นดวงชะตาตก ทำอะไรก็ติดขัดไม่ราบรื่น สมหวัง ท่านก็จะช่วยปัดเป่า เคราะห์ภัย บังเกิดแต่ความเป็นศิริมงคล มาสู่ตัวท่านและครอบครัว

ประเพณีการไหว้ฝากดวงชะตาต่อองค์ไท้ส่วย ในช่วงเริ่มต้นปีใหม่ของจีน(ตรุษจีน) ของทุกๆปี ก็เพื่อให้ท่านที่มีพื้นดวงดีอยู่แล้ว ให้ดียิ่งๆขึ้นไป ส่วนใครที่มีพื้นดวงไม่ค่อยดี ก็จะช่วยขจัดปัดเป่า ผ่อนหนักเป็นเบา แก้ร้ายเป็นดี และโดยเฉพาะท่านที่มีปีเกิดไปชงหรือทับกับองค์ไท้ส่วย ซึ่งในแต่ละปีจะแตกต่างกันออกไป

ปีนี้ผู้ที่ควรต้องไหว้องค์ไท้ ส่วย อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ นอจากคนทั่วไปที่ต้องการไหว้ เพื่อเกิดความเป็นศิริมงคลต่างๆแล้ว ได้แก่คนที่เกิดปีชง กับองค์ไท้ส่วยประจำปีนี้(ปีขาล) ได้แก่

ท่านที่เกิดปีวอก (ชงโดยตรงกับปีขาล), ท่านที่เกิดปีขาล (ทับองค์ไท้ส่วย), ปีมะเส็งและปีกุน (ปีร่วมชง)

และท่านที่เกิดปีดังกล่าว ห้ามท่านไปเป็นเจ้าภาพงานศพ หรือไปร่วมพิธีงานศพ แต่หากหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็ห้ามไปไหว้ศพ หรือไปร่วมส่งศพ

การไหว้เทพเจ้าแห่งโชคลาภปีนี้ 2553

ฤกษ์ที่ดีที่สุดในการไหว้เทพเจ้าแห่งโชคลาภในปีนี้ ตรงกับเช้ามืดของ วันอาทิตย์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2553 เวลา 24.01-24.59 น. ซึ่งเป็นช่วงที่ฟ้าเปิด เป็นฤกษ์ที่ดีที่สุด โดยปีนี้องค์ไท้ส่วย จะเสด็จมาทาง ทิศ ตะวันออกเฉียงใต้

(ซึ่งฤกษ์วันและเวลา จะเปลี่ยนไปทุกปีนะครับ ไม่ตรงกัน รวมถึงทิศที่องค์ไท้ส่วยจะเสด็จมาด้วย)

เครื่องสักการะ บูชาเทพเจ้าแห่งโชคลาภ มีดังนี้

1. รูปภาพ หรือรูปปั้น องค์ไท้ส่วย หากไม่มี เวลาไหว้ ก็ให้ระลึกถึง
    2. แจกันดอกไม้สด 1 คู่
    3. เทียนแดง 1 คู่
    4. กระถางธูป 1 ใบ(ปกติให้ใช้แยกต่างหาก เพราะเมื่อไหว้เสร็จแล้ว ต้งออัญเชิญเข้าบ้าน และตั้งบูชาไว้ตลอดปี)
    5. ธูป 3 ดอก ต่อหนึ่งท่าน
    6. หงิ่งเตี๋ย 12 ชุด
    7. กิมหงิ่งเต้า 1 คู่
    8. เทียงเถ้าจี๊ 1 ชุด
    9. ผลไม้ 5 อย่าง
    10. สาคูแดงต้มสุก 5 ถ้วย (ต้มสาคู แล้วใส่น้ำแดงเฮลบลูบอยลงไป)
    11. น้ำชา 5 ถ้วย
    12. ข้าวสวย 5 ถ้วย
    13. เทียบเชิญแดง 1 แผ่น (สำคัญมาก)
    14. ขนมจันอับ 1 จาน
    15. กระดาษสีเขียว 1 แผ่น (เทียบเชิญสีเขียว)
    16. เจไฉ่ 5 อย่าง (เช่น เห็ดหอม, เห็ดหูหนู, ดอกไม้จีน, วุ้นเส้น, ฟองเต้าหู้)

ซึ่ง โดยปกติ ชุดไหว้องค์ไฉ่ซิ่งเอี้ย จะมีขายตามศาลเจ้าจีนทั่วไป หรือร้านขายพวกของมงคลของจีน ซึ่งเมื่อซื้อมาแล้ว ก็ให้เปิดออกมาเช็คดูครับ เพราะบางที่อาจไม่ครบ จะได้เตรียมหาเพิ่มเติมให้เรียบร้อยก่อน ส่วนพวกของไหว้ อย่างข้าวสาร,ผลไม้,สาคูแดง และเจไฉ่ ให้เตรียมในวันไหว้ได้

ซึ่งหาได้ครบหรือไม่ครบ ก็ไม่เป็นไรครับ ที่สำคัญที่สุด คือต้องมีเทียบเชิญสีแดง และสีเขียว สองอย่างนี้ จำเป็น เพราะเราต้องเขียนชื่อและที่อยู่ของเราลงไป รวมถึงเขียนเชิญ องค์ไท้ส่วย

หาได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น เพียงแต่เวลาและทิศทาง ให้ถูกต้องตามฤกษ์ของปีนี้ครับ

การประกอบพิธีไหว้

ให้จัดเตรียมของไหว้ทุกอย่างลงบนโต๊ะพร้อมทั้งหันหน้าไปทางทิศที่องค์ไฉ่ซิ่งเอี้ย จะเสด็จมา โดยให้ทุกคนอยู่หน้าโต๊ะ และผู้ที่ไหว้ หันหน้าไปทาง ทิศตะวันออกเฉียงใต้

ให้นำเทียบเชิญสีเขียว มาเขียนชื่อ นามสกุล และวันเดือนปีเกิด ของแต่ละคน ของทุกคนในบ้านลง
    ไป(รวมถึงคนที่อาจไม่ได้มาร่วมไหว้ในวันนี้ แต่เป็นคนในบ้านของท่าน) และเขียนคำขอที่ต้องการให้เทพเจ้าแห่งโชคลาภ ประทานมาให้ในปีนี้

ส่วนเทียบเชิญสีแดง ให้เขียนคำเชิญเทพเจ้า เพื่อมารับเครื่องสักการะบูชา ที่ได้จัดเตรียมไว้

สำหรับคำกล่าวอัญเชิญเทพเจ้าไฉ่ซิ่งเอี้ย ให้เปล่งเสียงหรืออธิษฐานในใจ กล่าวว่า "วัน นีข้าพเจ้า........ ขอเรียนเชิญองค์ไฉ่ซิ่งเอี้ย มารับเครื่องสักการะบูชา ซึ่งมี(กล่าวถึงสิ่งที่ท่านได้จัดเตรียมและนำมาถวาย) และหลังจากองค์ท่านได้รับเครื่องสักการะเหล่านี้แล้ว จงประทานพรให้ครอบครัวของข้าพเจ้าทุกคน จงประสบแต่โชคลาภความสุข และความสำเร็จ สมดังที่มุ่งหวังทุกประการ" (หากท่านมีขอสิ่งใดเป็นพิเศษ ก็ขอต่อไปได้)

หลัง จากทำพิธีเสร็จแล้ว ให้นำของไหว้ที่เป็นกระดาษทั้งหมด รวมถึงเทียบเชิญสีแดง และสีเขียว ไปเผาไฟในภาชนะที่เตรียมไว้ จึงจะสัมฤทธิ์ผล แล้วอัญเชิญองค์ไท้ส่วย กระถางธูป เทียนแดง นำเข้าบ้าน ปิดประตูบ้าน เพื่อเชิญองค์ไท้ส่วยเข้าบ้าน

ส่วนของที่รับประทานได้ จะทานเลย หรือเก็บไว้ทานวันหลังก็ได้ แต่ไม่ควรทิ้งไป เพราะถือเป็นของมงคล

หาก ไม่สะดวก หรือไม่มีเวลาจัดเตรียม แต่มีแรงศรัทธา ก็ใช้เพียงธูปเทียน จุดธูปกล่าวอัญเชิญท่าน ตามฤกษ์และทิศทางที่ท่านจะเสด็จมา โดยตัวคุณต้องหันหน้าไปทาง ทิศตะวันออกเฉียงใต้ และกล่าวคำสักการะและขอพรจากเทพเจ้าแห่งโชคลาภ จากนั้นปักธูปลงในกระถาง แล้วกล่างอัญเชิญท่าน เข้ามาทางประตูบ้าน

ปี ใหม่ปีนี้ ขอให้เพื่อนๆทุกคน มีสุขภาพแข็งแรง ทั้งกายและใจ และถ้ามีเวลา ก็อยากให้เพื่อนๆทุกคน มาร่วมกันไหว้ขอพร จากองค์ไฉ่ซิ่งเอี้ย ร่วมกัน เพื่อความเป็นศิริมงคล ของปีนี้นะครับ

2. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ขอบคุณครับ...

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

4. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ขอบคุณครับ

5. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    แจกแต๊เอีย....

6. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    เฮงๆๆ...............

7. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0

จิงหรอ

8. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ไม่ได้อ่ะพี่ ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แต่ก็ขอบคุณนะครับที่อุตสาห์สละเวลา
    ออกจากตัวน้องๆๆมาโพสข้อความให้ครับ
    จุ๊บๆๆๆๆๆ

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ได้ข่าวว่า ช่วงนี้ น้องเป็นฝ่ายขึ้น........... ;)

10. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

11. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ..................................................................................อิอิ

12. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อิอิ...

13. new@nymph

12,042
    38
    0
    ว่าจะไปเสาร์นี้................ไหว้พระ

14. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    พรี่วาคอยหาสิ่งดีดีมาให้เสมอ

15. new@nymph

12,042
    38
    0
    สาธุ.......................

16. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อืม...

17. new@nymph

12,042
    38
    0
    เป็ด............ไก่..................หมู..................เอียนไหมครับเจ้า

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: Valentine พอดี.......

19. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ไหว้ ไหว้....

20. new@nymph

12,042
    38
    0
    สาธุ

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อยากกินหนมเทียน อร่อยๆ อ่ะครับ พรี่นริว......... :eek:

22. jaeb

2,625
    5
    0
    เป็ด ไก่ ..................เหล้า อิอิ

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: แล้วกล้วยกับอ้อย ล่ะครับลุง.............:eek:

24. new@nymph

12,042
    38
    0
    พี่โตร้ง............ก็ซื้อสิครับ......................อิอิ

25. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อึ้ม...อิอิ..

26. jaeb

2,625
    5
    0
    :D
    กินเบื่อแล้วครับ

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: อิอิ
    ผมซื้อกินอยู่แล้วครับ
    แต่แค่อยากให้พรี่นริวแนะนำร้านที่ทำอร่อยให้หน่อยอ่ะครับ
    แต่ไม่แนะนำก็ได้นะ........... ตามใจ..... :eek:

:eek: งั้นก็
    กินเหล้า แทน ไปแล้วกันนะครับ ถ้าเบื่อ.........:eek:

28. bbwhite

bbwhite New Member Privilege

1,272
    5
    0
    .

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบ พี่เทวา :cool:

29. new@nymph

12,042
    38
    0
    อ๋อ............ร้าน...ซ้อจือ........ตลาดเยาวราชครับ...................แต่ขอบอก...............ป่านนี้............งงยอดจอง..........ทะลุเป้าแน่....ขายปีละครั้ง.........................แต่มีกินตลอดปี อิอิ

30. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อืม...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้