มีวิธีแก้ไขให้บรรทุกได้หนักไหม

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย lnw, 7 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lnw

lnw Guest

0
    0
    0
    คือ จะเอาไว้บรรทุกของ เอาไว้ขายของตามตลาดนัด ของก็ เยอะ พอสมควร โครงเหล็กอีก เห็นหลายคนบอกว่าขนของหนักไม่ได้ เพื่อนๆ ช่วยกันแนะนำหน่อยว่าควร ทำอย่างไรกับ ช่วงล่างดี ที่ทำให้บรรทุกของได้

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ก็ .. ห้ามโหลดลงกว่าเดิมนะครับ ..
    เปลี่ยนโช๊คน้ำมัน ดีดี ซักคู่ ...
    เปลี่ยนสปริงใหม่ให้แข็งขึ้นนิดนึง
    ต้อง ถอด ออก มา วัด เส้นผ่านศูนย์ กลาง และ ความยาว ของ สปริง
    และขนาดของ ขดสปริง
    ใช้ล้อกะทะเดิมๆ ยางแก้มสูงๆ .. :D:D

เดี๋ยวรอพี่น้องมาตอบเพิ่มเติม :D

3. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ตามพี่แจ๊ก

4. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  5. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ผมว่ารถตระกูลเรา มันไม่เหมาะกับการบรรทุกหนักมากๆอ่ะคับ
    เพราะเราไม่มีแหนบคอยช่วย มีแต่สปริงค์อย่างเดียว หนักมากๆก็โชคแตกคับ
    แต่ถ้าไม่ได้ขายข้าวสาร ผมว่า NV เราๆ สู้ได้สบายคับ

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    บรรทุกหนักมาก หน้ารถจะลอย NVเราขับเคลื่อนล้อหน้า มันเลยไม่เหมาะสำหรับงานบรรทุกหนัก

แต่ตัวผมเองตั้งแต่ใช้งานมาเคยบรรทุกหนักๆขนคน ขนของ(หน้าลอย) ยืนยันว่าบรรทุกได้และขับได้จริง แต่ก็ต้องค่อยๆไป

แนะนำตามน้อง JACK ครับ

แนะนำวิธีที่ง่ายที่สุด นำช็อคอัพเดิมๆ ไปสั่งอัดน้ำมัน บอกทางร้านไปเราจะนำมาใช้งานบรรทุกของหนัก เดี๋ยวทางร้านก็จัดให้

ขยับไปทีละ step ถ้าอัดช็อคแล้วยังไม่พอต่อการใช้งานก็ต้องหาสปริงที่สูงกว่าหรือเท่าเดิม แต่คงต้องแข็งกว่าของเดิมมาใส่

ล้อขอบ13" ทำให้เราใส่ยางแก้มสูงได้ ช่วงแบ่งเบาภาระของช็อคอัพและสปริงได้(แต่เช็คลมยางให้ดี อย่าให้สูงหรือต่ำเกินไป)...:D

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อัดน้ำมันโช้คใหม่เปลี่ยนสปริงยาวกว่าเดิมก็พอแล้ว
    แล้วอย่าใช้ยางแก้มเตี้ยมากถ้าล้อ13ใช้ล้อ185

---------- Post added at 20:33:41 ---------- Previous post was at 20:33:26 ----------

อัดน้ำมันโช้คใหม่เปลี่ยนสปริงยาวกว่าเดิมก็พอแล้ว
    แล้วอย่าใช้ยางแก้มเตี้ยมากถ้าล้อ13ใช้ล้อ185

8. ครบแล้วครับ...

9. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ผมก้อเคยใช้เจ้าฟ้าผมทำงานหนักๆมาแล้ว แต่หน้ามันจะลอย ก้อคลานเอา ( 3 คน ปุ๋ย 6 ลูก)
    พอกลับมาบางกอก โช๊คแตก +ยางรองสปริงหลังขาด ก้อถ้าเดิมๆบรรทุกไม่เกิน ประมาณ 300 กก
    ดีที่สุดคับ ถ้าจะบังคับให้มากกว่านั้นต้องไปทำโช๊ค+สปริงคับ มิเช่นนั้นจาเปงแบบผม...........

10. SM1 DONG

SM1 DONG New Member Member

24
    0
    0
    เดิมๆขายเสือผ้าไหวครับผมเคยห็นเขาบรรทุกหินปูนทรายสบายเลยผมก็ใช้วิ่งนัดอยู่เหมือนกัน

11. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    เราก็ขายของตลาดนัดเหมือนกัน ของหนักพอสมควร ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ
    รถเราสภาพเดิมๆ เปลี่ยนโช้คหลังของศูนย์ หน้าลอยนิดหน่อยไม่มาก ไม่มีปัญหาค่ะ

12. babyboy

babyboy New Member Member

141
    2
    0
    เคยแต่บรรทุกคน 5-8 คน ก็พอไหวนะ
    รถผมโหลด 2 นิ้ว หน้าลอยนิดหน่อยคลานเอา

13. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0
    เมื่อตอนยังไม่ได้แตะอะไรกะรถเลย เดิม ๆ ทุกอย่าง บรรทุกกล้าพริกไทยประมาณ 300 ต้น (เต็มกระบะพอดี) จาก จันทบุรี ไป นครสวรรค์ มาแล้ว ได้สบาย ๆ เลย แต่อย่าขับเร็วมากครับ ความเร็วไม่เกิน 90 เดิม ๆ มาไม่ต้องปรับแต่งก็โอเค แต่ถ้าใช้งานหนักมาก ๆ บ่อยก็ดูแลโช๊คดีดี นะครับ ลมยางเช็คบ่อย ๆ

14. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ตามข้างบน
    ก็บรรทุกได้นะ หมั่นดูแลดีๆ

15. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ผมบรรทุกได้150โลครับ(สองตนกับแม่บ้านนะ555)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้