ขอความเห็นนอกค่ายหน่อยพี่น้อง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sayon, 9 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    พี่น้อง คับผมอยากรู้ว่ารถหลุดจำนำไรเนี่ยถ้าเราเอามาแล้ว
    แล้วเราจะไปขอทะเบียนใหม่ได้ไหมแพงป่าว ที่สำคัญจะเป็นรถผีป่าวนะ
    ผมเห็นถูกดีประหยัดดี :D:D
    http://www.taladrod.com/w2/Search/CarDet2.aspx?cib=377944

2. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    ดูแล้วไม่น่าไว้ใจครับ ถูกเกิน
    ไม่มีเล่มอีกต่างหาก

3. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    อันตรายครับ ถ้าเจ้าของเดิมแจ้งหายไว้ อาจโดนข้อหารับซื้อของโจรได้ครับ:)

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ระวังซื้อของโจรซวยหลายเด้งเลยนะครับผม
    ระวังด้วยไม่ก็ชนยับมาเลยป่าว

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ระวังนะครับ

6. sayon

607
    11
    18
    อืม..น่ากัวเหมือนกานนะ อย่างงี้ถอดีกว่า ไม่เอาดีกว่า... ขอบคุณพี่น้องทุกท่านคับ

7. sayon

607
    11
    18

พี่รงค์....:p:p ลืมไรป่าว....

8. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    มันอันตรายต้องระวัง

9. น่ากลัวครับ...

แต่ก้ออยากรู้ว่าถ้าจะทำพอมีช่องทางบ้างปะครับ...

ขอเป็นความรู้น่ะครับ...จิงๆคงไม่กล้าเอาหรอก...(มะมีเงิน)

10. sayon

607
    11
    18

แต่จริงๆผมก้ออยากรู้ ช่องทางเหมือนกันคับ...
    ผมเข้าใจว่าอาจจะทะเลาะกับแฟน..
    อาจแย่งรถกันหมั่นไส้เลยขายแต่รถ :D:D:หรือไม่ก้อขโมยรถมา
    ถ้าไปอยู่ต.จ.ว. น่าจะได้นะ ในป่าในเขา แต่ไม่อยากเสี่ยงไม่ดีๆ เอามาทั้งทีก้อเอา ที่ไปได้ทั่วประเทศเลยดีกว่า เห็นเขากล้ามาลงขายเลยเอามาให้ดู...

11. 8ฮ0556

8ฮ0556 New Member Member

64
    0
    0
    ก่อนอื่นนะครับต้องศึกษาก่อนให้เข้าใจ ปกติแล้วการจำนำรถจะมี 2 ลักษณะ คือ 1.จำนำแบบถูกกฎหมาย 2.จำนำแบบผิดกฎหมาย รายละเอียดมีดังนี้

แบบที่1. ปกติแล้วการจำนำแบบนี้จะนี้เต้นรถเข้ามารองรับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นการรีไฟแนนซ์ซะมากกว่า โดยผู้จำนำจะต้องมีเอกสารคือ เล่ม,ทะเบียนบ้าน,บัตรประชาชน แล้วทำหนังสือโอนรถให้ไฟแนนซ์-หนังสือมอบอำนาจเพื่อทางไฟแนนซ์จะได้โอนเป็นชื่อบริษัทฯ ต่อจากนั้นจึงทำสัญญาเช่าซื้ออีกฉบับเงื่อนไขก็เป็นไปตามที่ตกลงกันว่าจะผ่อนเท่าไร หากผิดเงื่อนไขไม่ชำระทางไฟแนนซ์ก็จะมายึดรถ แล้วให้โอกาสไปชำระภายใน 7 วันโดยจะต้องชำระยอดที่งทั้งหมด หากไม่มาติดต่อก็จะนำไปขายต่อไป

แบบที่2. ก็รู้ๆกันอยู่คือ รถที่ถูกโจรกรรม อาจจะมีหลักฐานแต่ในภาษากฎหมาย เรียกว่า ปลอมแปลงเอกสารทางราชการ(ติดคุก) หรือ โจรกรรมมาแล้วสวมทะเบียนก็ติดคุกเหมือนกัน ส่วนรถมาจากบ่อนอาจจะมีเอกสารคือสำเนารถ,สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ,หนังสือโอนลอยหรือสัญญาที่ทำขึ้นเอง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นการจำนำไว้เฉยๆแล้วไม่มาเอาทางบ่อนก็ขายให้คนที่อยากได้เอาไปสวมทะเบียนเองโดยจะไม่เกี่ยวข้องกับทางบ่อน(ในกรณีโดนจับคุณซัดทอดว่าซื้อมาจากบ่อนก็เสี่ยงต่อชีวิต ลองคิดดูว่าเปิดบ่อนได้เขามีอิทธิพลมากแค่ไหน) แต่ก็มีเหมือนกันที่ขายกันในบ่อนแบบถูกกฎหมาย

ปล. ทางที่ดีหาซื้อตามเต้น หรือ รถบ้านที่ประกาศขายดีกว่า ชัวร์100% เอาแค่ช่วงล่างดี ไม่เคยชนหนักก็พอ...อิอิ

12. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  13. sayon

607
    11
    18

ขอบคุณคับ..ได้ความรู้อีกแล้ว..

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    โหพี่เสรีจะเอารถแบบนี้เหรอพี่น่าสงสารจัง เอาคันของผมไปเลยไปพี่อิอิอิ เพิ่งเปลี่ยนเครื่องมาด้วย อ๊ะล้อเล่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้