มีเรื่องด่วนคับ !!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย marongchai, 6 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. marongchai

marongchai New Member Member

11
    0
    0
    เรื่องมีอยุ่ว่าผมพึ่งซื้อ mr2 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วอะคับ ตอนนี้รอเล่มจริงมาอยุ่คับแต่ผมถ่ายเอกสารสมุดคู่มือรถเอาไว้แล้วอะคับแต่ว่า อยุ่ๆมีสรรพสามิตมาที่บ้านมาบอกว่ารถแบบนี้ต้องเสียสรรพสามิต ผมเลยเอาหลักฐานการชื้อขายพร้อมกับสำเนาสมุดรถให้ดู เค้าบอกว่าให้เอาเล่มจิงมาดูถ้าหน้าหลังสุดของสมุดไม่มีเขียนว่าเสียสรรพสามิต เค้าจะยึดรถไปแล้วให้ไปทำเรื่องเสียให้เรียบร้อย ผมแล้วงงเลยเพราะถ้ารถไม่ถูกต้องจะมีทะเบียนแล้วจะเสียภาษีทุกปีได้ยังไง ผมก็บอกเค้าไปเค้าบอกว่ามันต้องเสียผมเลยไม่รุ้จะพูดยังงัยดี เลยจะรอสมุดรถตัวจิงมาแล้วไปให้เค้าดูแต่ถามกับพี่คนขายแล้วพี่เค้าก็บอกว่ามันไม่มีสรรพสามิตหลอกเพราะรถนำเข้ามาถูกต้องหมด ผมถามเพื่อนๆในจังหวัดเค้าก็บอกว่ามันไม่ต้องเสียอยุ่แล้วอะคับ แต่ทำไมสรรพสามิตถึงจะมาเก็บค่าสรรพสามิตกับผมอะคับ ควรทำอย่างไรดีคับรบกวนพี่ๆที่พอมีความรุ้ช่วยบอกหน่อยนะคับผมจะได้ไปบอกกับพวกสรรพสามิตถูกตอนเอาสมุดไปให้พวกเค้าดูอะคับ :cry:

ปล.รบกวนพี่ๆที่พอมีความรู้เรื่องนี้ด้วยนะคับ ( ขอบคุณคับ )

2. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    งงด้วย
    รอผู้รู้มาตอบครับ

3. T-Trong

T-Trong New Member Member

133
    0
    0
    อืมม..ไม่มีความรู้เรื่องนี้

มาศึกษาๆ และเอาใจช่ายครับ

4. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    งงด้วยคับ ผมซื้อรถ ก็แค่เอาเอกสารที่ ผู้ขายให้มา

และก็ให้คนไปโอนให้ เสียภาษีค่าโอน 2,xxx ก็แค่นั้นเองอ่ะคับ

ไม่เห็นมีใครมาหาผมที่บ้านเลยอ่า ^^'

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    มิจฉาชีพรึเปล่าครับ

6. marongchai

marongchai New Member Member

11
    0
    0
    สรรพสามิตจริงนี้แหละคับเพราะคนที่เอาไปแจ้งให้หัวหน้าสรรพสามิตเข้ามาตรวจสอบก็คือคนที่อยุ่ข้างบ้านกันนี้แหละคับเค้าเป็นสรรพสามิตอยุ่ ตอนนี้รอเล่มจริงมาอย่างเดียวคับ T^T

7. kwaw_69

kwaw_69 New Member Member

211
    12
    0
    รอฟังด้วยครับยังไม่เคยได้ยินเหมือนกัน

8. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    โดนข้างบ้านแกล้งหรือเปล่าคับ แซงเลยนะเนี่ย

9. pongzen

pongzen Member Member

99
    4
    8
    เสียสรรพสามิต ผมเคยเห็นมีแต่พวกรถ Big Bike ที่ Invoice ต่างๆ อ่ะครับ.....

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตอบตามประสยการณ์นะครับ
    รถที่ต้องเสียภาษี สรรพสามิต คือรถที่นำเข้าทั้งคัน (ผมคิดว่าข้อนี้ครับ)
    หรือรถที่ดัดแปลแจ้งการใช้งานที่แตกต่างออกไป
    เช่น รถโดยสาร 11 ที่นั่ง เปลียนสภาพไปเป็น 7ที่นั่ง

ผมคิดว่า รถ ของ จขกท. อาจมีอะไรไม่ชอมมาพากล พี่ข้างบ้านก็เลยเอาไปตรวจสอบให้ว่า
    เสียภาษีรถนำเข้า ถูกต้องหรือไม่ .. (เพราะรถยนต์นำเข้าต้องเสียตามกฏหมาย)
    สันนิฐานข้อแรก พี่ข้างบ้านเค๊าหวังดี อาจไป ซิกแซกให้ :D:D
    แต่จริงๆ แล้วเราไม่ควรให้ไปอะครับ

เหมือนรถ invoice ที่ ซิกแซกแล้ว สามารถ ตรวจสภาพต่อภาษี และ ตรวจโอนกรรมสิทธิ์ได้ ถูกต้อง
    (สวมทะเบียนมาแบบเนียนๆ)
    Gray market ........
    ทำแบบเดียวกะมอไซค์เลย (เพื่อนๆผมทำบ่อย)

แหะๆๆๆ .. ผิดถูกรอท่านอื่นมาไขนะครับ ..

ยังไงก็ขออย่าให้มีปัญหา และกันนะครับ :D:D:D

11. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    โห อ่านแล้วเครียดแทนเลย งานเข้า

12. bbbsss

bbbsss New Member Member

14
    0
    0
    อั๊วว่า เค้าคงคิดว่าเป็งรถ อิงวอยประกอบมากกว่า
    สมัยก่อง รถแบบนี้ เค้ายังอนุญาติให้จกประกอบได้[ตองนี้ห้าม]
    mr2ก็เป็นรกที่นิยมในสมัยก่อง นิยมจดกังน่ะ....

13. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ข้างบ้านถูกกันป่าวครับ หรือเค้าหมั่นไส้อะไรเรารึเปล่า ถ้าข้างบ้านเค้าดีคงไม่หวังดีแบบนี้แน่ ถ้ารถตู้ปรับแต่งหรือเปลี่ยนที่นั่ง แล้วต้องเสียผมก็เชื่อเพราะเคยเสียมาแล้ว (เสียโง่ที่จ่ายไปเป็นแสน) ขับร่วมสิบปีไม่เคยโดนตรวจ รถเราๆก็เป็นคนซื้อ เราพอใจที่จะดัดแปลงมัน แล้วสรรพสามิตทำไมต้องมาเจือกกับรถเรา ในเมื่อซื้อขาดกันไปแล้ว ไม่ได้ไปยืมรถของสรรพสามิตมาทำเสียหายนี่...

14. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เอาใจช่วยคร้าบ.........ขอให้เรื่องจบไวๆ

15. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0

เพื่อนบ้านจัดให้แบบนี้ เซงเลยครับ...

16. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    รอผู้รู้ตัวจริงครับ

17. meeyai

meeyai New Member Member

10
    0
    0
    ถ้ารถเราถูกต้องก็นำเอกสารและไปรับรถออกมาได้เลย

ถ้าไม่ถูกต้องก็เหนื่อยหน่อยจ่ะ

18. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    ข้างบ้านแบบนี้ไม่น่าคบเลย

19. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ...บ้านใกล้เคียงกันแท้ๆ....ทำกันได้........แต่รถถูกต้อง....ก็ไม่ต้องเครียด หรอกครับ.....

20. B'man

B'man New Member Member

67
    2
    0
    พึ่งเคยได้ยินเช่นกันครับ เอาใจช่วยนะครับ

ถ้ายังไงขอให้ทุกอย่างลงตัวไปในทางที่ดีนะครับ :)

21. beerst

beerst New Member Member

85
    3
    0
    เคยเหมือนกันครับ กับเจ้าตู้นิสสัน เซเรน่า ขับอยู่เป็นปีขายโอนต่อไปอีกสองรอบ
    ซื้อกลับเข้ามาสรรพสามมิตรเข้าเฉย..งงมากสงสัยอยู่ว่าถ้ารถไม่ถูกต้องแล้วโอนได้อย่างไรตั้งสองต่อ
    ได้คำตอบว่าเรื่องโอนเป็นเรื่องขนส่ง ภาษีเป็นเรื่องสรรพสามมิตรไม่เกี่ยวกัน ตอบมาได้งัยไม่ทราบ
    ลองดูที่หน้า18ของเล่มทะเบียนครับว่ามีลงไว้ถูกต้องมั้ย ถ้าไม่มีลองค้นต้นขั้วที่ขนส่งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้