สอบถามเกี่ยวกับลำโพง coustic / prism / balance

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย lor69, 30 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lor69

lor69 New Member Member

2
    0
    0
    คือว่าไปติด front jvd รุ่น kd-dv4305 พร้อม TV vcd ยี่ห้อ Vital มา

ทางร้านเค้าแนะนำลำโพงคู่หน้าเป็น coustic แยกชิ้น 6"

ลำโพงหลังเป็น balance หรือ prism 6" แกนร่วม (ถ้าให้เลือกเอายี่ห้อไหนดีกว่ากัน)

ท่าน ๆ คิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ และถ้าให้แนะนำรุ่น ท่าน ๆ คิดว่ารุ่นไหนดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2007
  2. Chevy

Chevy New Member Member

5
    0
    0
    ผมใช้ Front JVC 635 ลำโพง 6x9 PRISM 694 เสียงเป็นที่น่าพอใจระดับนึงเลยครับ
    ฟังได้แนวทั่วๆไป เอามันส์ก็ได้สบาย
    แนวเสียงของ JVC จะรายละเอียดดี เนื้อเสียงดี ฟังสบาย
    ซึ่งตรงกับลำโพงของ PRISM ซึ่งเสียงออกหวาน ใส ฟังสบาย ผมว่าเป็นลำโพงราคาไม่แพง
    แต่คุณภาพเกินราคา ส่วน Balance ยังไม่เคยฟัง แต่ผมก็สนใจจะติด Tweeter คู่หน้าเพิ่ม
    ดูไว้เป็นของ Balance เหมือนกัน เห็นช่างว่าเสียงดี
    ยังไงก็ตามทั้งสามยี่ห้อนี้ นั้น เป็นของ USA ทั้งนั้น แนวเสียงน่าจะใกล้เคียงกัน แล้วแต่ชอบ
    แต่ PRISM ชื่อเริ่มเป็นที่รู้จักและยอมรับดีกว่า จะมีผลเวลาเผื่อขายต่อ จะขายง่าย ราคาดีคับ

3. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    น่าจะหาความต้องการหลักๆ ก่อนนะครับว่าอยากได้ดูหนัง หรือฟังเพลง 2 ระบบต้องการลำโพงแบบไหน ช่วยให้ข้อมูลมากกว่านี้อีกสักนิดนะครับ แล้วแนวที่อยากได้ก็อยากได้แนวไหนครับ

4. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    สงสัยว่าทำไม ลำโพงหน้า-หลังถึงไม่เล่นยี่ห้อเดียวกัน เพราะจะได้แนวเสียงเดียวกันทั้งคัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้