รบกวนถามเรื่องเกียร์ธรรมดา b16a หน่อยครับ พอดีเกียร์พังครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย foony, 10 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    พอดีรถผมเครื่อง b16a เทคใหญ่ เกียร์พังครับ น้ำมันเกียร์แห้ง เกียร์เลยไหม้ทั้งลูก ช่างบอกซ่อมไม่ได้ให้หาเกียร์ใหม่ ผมหาดูแถวบางนามันราคาลูกละ 19-20000 แล้วทั้งบางนามีแค่ 2 ลูกเอง ใจจริงก็ว่าจะซื้อมาเปลี่ยน แต่ว่าพอดีจะขายรถแล้ว ไม่อยากลงทุนมาก เห็นเขาว่าเกียร์ เทคเล็ก มันเอามาใส่ได้ จริงหรือเปล่าครับ แล้วต้องแปลงอะไรบ้าง ราคาลูกละประมาณเท่าไหร่ แล้วใครมีขายบ้างครับ ช่วยรบกวนด้วย ขอบพระคุณอย่างสูง ล่วงหน้าครับ ใครเข้ามาตอบขอให้ มีความสุข สมหวัง ในรัก เนื่องในวัน วาเลนไทม์ นะครับ :p ขอบคุณมากๆ ครับ รบกวนถ้าใครมีขายช่วยโทร.บอกเลยแล้วกันครับ เบอร์ 0815515950 สม ครับ เผื่อบางที่ไม่ได้เข้ามาดู เพราะต้องการด่วนมากๆ ครับ จะรีบขายรถครับ น้องที่เขาจะซื้อเขาจะรีบใช้รถครับ ขอบคุณมากๆ ครับ:sad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กุมภาพันธ์ 2010
  2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    มีทั้งครัชน้ำมันครัชสาย ดูรหัสเกียร์ตามนี้เลยคับ

3. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    เกียร์ เท็คเล็ก ชนได้เลยครับ

แต่สิ่งที่ต้องแปลงคือ....ระบบคลัชครับ

เพราะเท็คเล็กระบบคลัช เป็นคลัชสาย

แต่เท็คใหญ่ เป็นแบบไฮดรอลิกส์

และจุดหิ้วเกียร์ตัวหน้าครับ

เท็คใหญ่ จุดหิ้วเกียร์ตัวหน้าจะมีขาต่อมาหิ้วที่

คานซุ้มล้อหน้าขวา แต่ของเท็คเล็ค มันไปยึดหิ้วกับ

คานหน้าเลย

แต่หากคิดจะเอาเฟืองเกียร์เท็คเล็กมาสับ ก็ทำไม่ได้นะครับ

เพราะแกนเพลาไม่เท่ากัน ลูกปืนไม่เท่ากันด้วย

เกียร์เท็คใหญ่ ไม่มีเต็ด ราคาน่าจะย่อมเยาว์กว่านะครับ

เกียร์เท็คเล็ก ราคาเห็นที่เชียงกงบางนา เปิดราคามาที่ 7500 บาทครับ

ข้อเสียอีกอย่างของเกียร์เทคเล็กคือ หาแผ่นคลัช ค่อนข้างยากครับ

โดยเฉพาะคลัชซิ่ง มือสอง เลิกหากันเลย เบิกใหม่อย่างเดียว

ส่วนข้อดี หากเอาไปใช้กับ B20B ผมว่า น่าจะขับสนุกครับ

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เหมือนว่าจะเห็นราคาเกียร์เทคใหญ่ประมาน16กว่าๆ ยังไงจะลองช่วยหาดูอีกทีครับ

5. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ใส่เกียร์เทคเล็กไป ระวังโดนกดราคาทั้งคันนะครับ

6. เสื้อเกียร์ยังดีอยู่ไหมครับ ถ้าพังเฉพาะใส้ใน พวกเฟือง พวกอะไหล่ข้างในผมพอหาให้ได้
    ติดต่อมาก็แล้วกัน จะได้ไม่ต้องซื้อยกลูก 081 668 2002 ครับ

7. GuRu Speed

GuRu Speed New Member Member

26
    0
    0
    ไม่เห็นด้วยเรื่องแปลงเพราะจะทำให้เสียราคารถครับ แนะนำตามที่พี่ๆเค้าบอกอ่ะว่าหาไส้ในมาเปลี่ยนดีกว่าแนะนำตามอุ่ที่ทำรถแข่งนั่นล่ะครับ เพราะของเดิมเค้ายกออกทั้งยวงแล้วมันก็จะกลายเป็นของเหลือใช้ที่สามารถหาซื้อได้ในราคาที่น่าจะประหยัดกว่าเบิกทั้งลูกอ่ะครับ ขอให้โชคดีเจอของดีราคาเหมาะสมนะครับ

8. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ตามนั้นคับ

9. foony

188
    7
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับ

10. foony

188
    7
    0
    ขอบคุณน้องเต้มากๆครับ ได้แล้วครับ อู่พี่กล้า หทัยราษฎร์ ซอย 8 เปลี่ยนแต่ไส้ในอย่างเดียว ช่วยผมประหยัดได้กว่าครึ่งครับ ทีแรกนึกว่าต้องซื้อยกลูกซะแล้ว วันนี้ช่างที่อู่ผมเขาเอาเกียร์ที่ทำมาไปใส่รถแล้วครับ ใช้ได้ครับ ขอบคุณน้องเต้มากๆ ครับ

ไม่เป็นไรครับพี่ ช่วย ๆ กันครับ เล่นฮอนด้าเหมือนกัน เสียดายที่ผมไม่ได้เข้าไปดูด้วย
    ไม่งั้นจะให้เลี้ยงเบียร์สักหน่อย 555+ วันหลังมีอะไรก็โทรมา หรือเข้าไปใช้บริการได้เลย
    นะคร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้