ซื้อ MTX คันแรก ก็โดนซะแล้ว T_T

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย thexfile, 27 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thexfile

thexfile New Member Member

32
    0
    0
    พึ่งซื้อ MTX ปี 96 สี่ประตูมาใช้งานคันแรกก็โดนซะแล้ว
    เจ้าของเก่าโอนลอยมาครับ วันนี้ไปแจ้งย้ายจังหวัด พร้อมโอน
    เจ้าหน้าที่ตรวจสภาพ บอกว่าเลขเครื่องมันตอกมา:cry: แต่เลขคัทซีแท้

โอนและย้ายเข้าไม่ได้ แนะนำให้ผม
    1.ใช้โดยที่เป็นกรรมสิทธิ์เจ้าของเดิม
    2.ไปเปลี่ยนเครื่องมา แล้วเอาใบแจ้งเปลี่ยนเครื่อง

งานเข้าล่ะที่นี้ ซื้อรถมาแล้วมันไม่ใช่กรรมสิทธิ์เราจะดีเหรอ
    เลยต้องการขอคำแนะนำพี่ๆ ชาว MTX ถ้าจะวางเครื่องใหม่ เป็นของอะไรดีครับ
    3S,1J ไม่ได้บรรทุกอะไรมาก ติดแก๊ส ใช้งาน อะไรจบง่ายกว่าครับ ถ้าวางต้องเพิ่มอะไรอีกบ้าง
    เครื่องเดิมสภาพดีๆ ไม่มีใบขายได้เท่าไหร่ เชียงใหม่หาเครื่องได้ที่ไหน ตอนนี้มีงบประมาณ 40x ครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยกันตอบนะครับ

2. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เจแน่นอน.........

3. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    เครื่องที่ตอกเลขมาเป็นเครื่องอะไรครับ?
    ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องในคลับส่วนใหญ่ลง เจโบ กันครับ

4. thexfile

32
    0
    0
    เครื่อง 2L ครับพี่ khunlamai

5. khunlamai

1,221
    15
    0
    แมน มาแนะนำด้วยครับ

6. khunlamai

1,221
    15
    0
    สำหรับสมาชิกใหม่
    เชิญเยี่ยมชมกระทู้ปักหมุดด้วยนะครับ

---------- Post added at 12:15:59 ---------- Previous post was at 12:15:43 ----------

สำหรับสมาชิกใหม่
    เชิญเยี่ยมชมกระทู้ปักหมุดด้วยนะครับ

7. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    เจไปเลยครับ

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เจเป็นคำตอบสุดท้ายคับ

9. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ถ้าไม่ซีเรียส ก็ถือใบโอนลอยไว้ครับ ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้าติดแค่เลขเครื่องนะครับ หรือไม่ก็หาพักพวกช่วยคุยให้

10. thexfile

32
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยกันตอบนะครับ ตอนนี้คงถือไว้ก่อนครับ เดี๋ยวหาพวกไปช่วยคุยให้
    ใจยังรักควันดำอยู่ มันยังแรงอยู่เลย :D 130 ยังไม่หมด

11. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    3s , sr , แต่ผมชอบเจโบ อะคับ

12. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    เจเลยครับ จบ

13. Panda`

Panda` New Member VIP

887
    7
    0
    ใจรักดีเซล ต้อง4D56Tครับ

14. ลองติดต่อหาคนที่พอคุยขนส่งได้ให้เขาทำเรื่องให้ดีกว่าครับ เสียเยอะหน่อย แต่คงไม่เยอะเท่าเปลี่ยนเครื่องใหม่เเน่นอนครับ

15. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    อยากแรงแบบควันดำ 1kd เลยครับ

16. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    2L คับ ดีเซลกำลังมาแรง อิอิ

17. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    1J BO คับ

18. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    รถผมก็โอนลอยมาเหมือนกันครับ(จ้าวHeRoเก่าๆแก่ๆของผมอ่ะ) จะแจ้งย้ายโอนเปลี่ยนกรรมสิทธิ์ก็ไม่ได้ เจ้าของเดิมดันเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วตอกเลขเหมือนกัน ผมเลยโอนไม่ได้ เจ้าของเดิมก็ดันเสียชีวิตไปแล้วด้วย ก็เลยถือใบโอนลอยใช้มาได้ปี1 สักพักก็มีคนในขนส่งโทรมาถ้าว่าโอนได้ยัง ผมก็บอกว่ายังไม่ได้โอน เขาก็บอกว่าเดี๋ยวจัดการให้ ขอ5000 วันรุ่งขึ้นเขาก็มาที่บ้านจัดแจงเอาเอกสารให้เขาไป ประมาณ1อาทิตย์หลังจากนั้นได้ เขาก็กลับมาพร้อมกับสมุดทะเบียนรถที่เปลี่ยนกรรมสิทธิ์เป็นชื่อแม่ผม ผมเอามาดูก็ป็นชื่อแม่ผมจริงๆที่เป็นเจ้าของรถ ทุกวันนี้ผมก็ยังติดใจว่ามาแก้ง่ายขนาดนั้นเลยหรอ แต่ผมก็ไม่ได้ไปแจ้งย้ายข้ามจังหวัดเลยนะหลังจากเปลี่ยนเจ้าของแล้ว เลยไม่รู้ว่าเขาไปแก้ข้อมูลที่ขนส่งจริงเปล่า อีกอย่างก็กลัวโดนจับด้วยถ้าเกิดเขาแก้แค่ในสมุดอย่างเดียว ไม่ไปแก้ในฐานข้อมูลของขนส่ง ผมก็เลยไม่อยากไปลองเลยดีกว่า แล้วอีกอย่างพ่อผมเขาก็ว่าใช้ทะเบียนกรุงเทพน่ะดีแล้ว เท่ห์ดี เป็นงั้นไปอีก- -"
    สรุปแล้วเสียไป5000 เหมือนเปล่าประโยชน์เลย รถก็เก่า ไม่ขายทิ้งอยู่แล้ว แบบว่าพ่อผมเขากลัวมีปัญหาตอนเกิดอุบัติเหตุ แล้วเจ้าของเดิมก็เสียชิวิตไปแล้ว เลยอยากทำให้มันจบเรื่องไปอ่ะครับ
    ขอโทษนะครับที่เล่ายาวไปนิด

19. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ลองดูครับ

20. ใต้โต๊ะคับจบแน่นอน

21. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เรื่องที่ว่าเท่าที่ผมเห็นะครับ เจ้าหน้าที่ตรวจสภาพดูตรงที่เลขเครื่องใช่ไหมครับ
    หรือเลขสวมมาครับ ถ้ากรณีเลขสวมมาหมดสิทธิ์ แต่ตามสภาพตอกมาแล้ว
    ผมว่าหาอะไรบังตาเจ้าหน้าที่พอได้ครับ เราอยู่ประเทศไทย ทำได้ทุกอย่างครับ

22. ManJz

3,317
    23
    0
    ใต้โต๊ะ ระวังหัวโขกนะครับ

23. ManJz

3,317
    23
    0
    ใต้โต๊ะ ระวังหัวโขกนะครับ

24. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    ศึกษาใว้ก่อนยังไม่ได้โอนคัน4ประตูเลย

25. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    อืมมมม........

26. Kisada

Kisada New Member Member

764
    4
    0
    ลองศึกษาดูดีๆ ถ้าเปลี่ยนเครื่อง วางเจเลยคับ

27. จ่ายเพิ่มให้เขาไปทำให้ ผมเห็นเพื่อนผมทำ เขาก็ทำกันได้นะ รถไม่ได้ขโมยมาซะหน่อย

28. thexfile

32
    0
    0
    รายงานความคืบหน้าครับ
    ตอนนี้ได้ติดต่อช่างอีกจังหวัดหนึ่ง (ไม่ขอเอยนาม) เขาบอกให้ลองเข้ามาดูก่อน เพราะให้หลายคนดูเขาบอกว่าตอกเลขได้เนียนมากๆ
    ถ้าไม่น่าเกลียดเกินไปพี่เขาก็จะช่วยครับ เดี๋ยววันจันทร์นี้จะลองดูครับ

ขอบคุณพี่ๆ มากครับที่ช่วยกันตอบ

สำหรับกรณีพี่ MaN2MaN HiLuX
    เอาเล่มหรือหมายเลขทะเบียน ไปให้เจ้าหน้าที่ขนส่งเช็คได้ครับ จะรู้หมดเลยเคยผ่านมือใคร โอนให้ใคร ตอนนี้ใครเป็นผู้ถือ หมายเลขคัทซีหมายเลขเครื่องอะไร

29. tonsk115

tonsk115 New Member Member

16
    0
    0
    เจสถานเดียว

30. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    คลับ นี้คงต้อง 1J โบครับ ใช้กันเยอะเลยทีเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้