เสียงสายพาน

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย panphorm, 7 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    มีปัญหาตรงเสียงสายพานที่ห้องเครื่องครับ

เวลาจอดรถไว้ข้ามคืน หรือจอดรถไว้นาซัก ชั่วโมงนึง เวลาสตาร์ทเครื่อง

แล้วจะมีเสียงสายพานดัง ช่วงแรกๆดังมาก แล้ววิ่งไปซักพักเสียงก้อหายไปเอง (ประมาณ 10-15 นาที)

เปิดแอร์หรือไม่เปิดแอร์ก้อเป็นครับ

อยากทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรดีครับ

เคยเข้าอู่ทีนึงแล้ว ช่างมันเปลี่ยนลูกปืนไรให้ก้อไม่รู้ตั้งสายพานให้ใหม่ แล้วเสียงก้อหายไปพักนึง แล้วก้อกลับมาเป็นอีก

เวลาขับไปหาช่างจะให้มันฟังเสียงดันไม่มีซะอีก เซ็งเป็ดเลย ไม่รู้จะบอกมันยังไง..

ขอบคุณชาวไฮลักซ์ ล่วงหน้าครับ

2. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ดันให้ครับ

3. jongjit999

jongjit999 New Member Member

66
    0
    0
    ช่วยดันครับ รอเซียนช่วยตอบทีนะครับ

4. รอเทพมาตอบนะ

5. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ลองเช็คสายพานดูเลยครับว่าใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพไหม

ถ้าไม่ค่อยดีเปลี่ยนเลยยยยย

6. Tiger Standard

Tiger Standard New Member Member

84
    1
    0
    ของผมก็เป็นคับ เป็นๆหายๆ

7. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ตรวจสอบ ดูหน้าสายพานว่า ลงร่องมูเลย์ ร่องลูกรอก มีเบียด หรือเปล่าคับ

ไม่งันก็ให้ช่างถอดดูลูกปืน แล้วตั้งสายพานใหม่

8. Som Sichaitong

Som Sichaitong New Member Member

1,376
    8
    0
    ตามท่าน ๆ ว่าครับ

9. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    ตามเทพว่าเลย

10. คันเก่าผมเคยดัง เลยเปลี่ยนใหม่ หายทันที

11. ช่วยๆกัน

12. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    สายพานใช้มาแสนกว่ายังน่าจะหมดสภาพละมั้ง.......

13. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    เปลี่ยนสายพาน

14. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามพี่ ๆ ข้างบนว่าเลยคับ

15. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    หายไวๆๆครับ

16. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ถ้าสายพานใช้นานแล้วก็ต้องสึกคับ
    มันจะดังช่วงสตาร์ทเครื่องใหม่คับ
    สมควรเปลี่ยนเลยคับพี่ น้อง

17. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  18. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลูกลอก ตัวอื่นหรือเปล่าวครับ หรือลูกปืนไดร์ชาร์ท ลองดูฮะ

19. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    สายพานหย่อนค้อย

20. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    อย่างนี้นะครับ
    รถที่ใช้มานานๆ ร่องของมู่เลย์จะมีผิวที่มันลื่นขึ้นทำให้ไม่มีความฝืดให้สายพานจับร่องมู่เลย์ได้เต็มที่ซึ่งตั้งสายพานมากเท่าไรก็ยังคงเกิดเสียงดัง ครั้นตั้งสายพานตึงมากขึ้นหากมู่เลย์ตัวนั้นรองรับด้วยลูกปืนขนาดไม่ใหญ่ความตึงของสายพานจะรั้งให้ลูกปืนทำงานหนักและไหม้ในที่สุด แนะนำให้เปลี่ยนสายพานพร้อมกับใช้กระดาษทรายขัดร่องมู่เลย์ให้ผิวเกิดความฝืดมากขึ้นจะแก้ไขได้ แต่ถ้าร่องมู่เลย์สึกไปมากเนื่องจากการใช้งานนานแนะนำให้เปลี่ยนมู่เลย์ด้วยครับ และอย่าลืมตั้งสายพานด้วยความตึงตามมาตราฐานด้วยครับ

21. thexfile

thexfile New Member Member

32
    0
    0
    ของผมก็ดังครับ ดังที่สายพานแอร์เวลาเปิด มันหย่อนมาก มันไม่มีตัวตั้งสายพานแอร์เหรอครับ:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้