มีเรื่องด่วนคับ !!

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย marongchai, 3 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. marongchai

marongchai New Member Member

11
    0
    0
    เรื่องมีอยุ่ว่าผมพึ่งซื้อ mr2 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วอะคับตอนนี้รอเล่มจริงมาอยุ่คับแต่ผมถ่ายเอกสารสมุดคู่มือรถเอาไว้แล้วอะคับแต่เมื่อวาน อยุ่ๆมีสรรพสามิตมาที่บ้านมาบอกว่ารถแบบนี้ต้องเสียสรรพสามิตผมเลยเอาหลักฐานการชื้อขายพร้อมกับสำเนาสมุดรถให้ดูเค้าบอกว่าให้เอาเล่มจิงมาดูถ้าหน้าหลังสุดของสมุดไม่มีเขียนว่าเสียสรรพสามิตเค้าจะยึดรถไปแล้วให้ไปทำเรื่องเสียให้เรียบร้อย ผมแล้วงงเลยเพราะถ้ารถไม่ถูกต้องจะมีทะเบียนได้ไง ผมก็บอกเค้าไปเค้าบอกว่ามันต้องเสียผมเลยไม่รุ้จะพูดยังงัยดี เลยจะรอสมุดรถตัวจิงไปให้เค้าดุแต่ถามกับพี่คนขายแล้วพี่เค้าก็บอกว่ามันไม่มีสรรพสามิตหลอกเพราะรถนำเข้ามาถูกต้องหมด ผมถามเพื่อนๆในจังหวัดเค้าก็บอกว่ามันไม่ต้อยเสียอยุ่แล้วอะคับ แต่ทำไมสรรพสามิตถึงจะมาเก็บค่าสรรพสามิตกับผมอะคับ ควรทำอย่างไรดีคับรบกวนพี่ๆที่พอมีความรุ้ช่วยบอกหน่อยนะคับผมจะได้ไปบอกกับพวกสรรพสามิตถูกตอนเอาสมุดไปให้พวกเค้าดูอะคับ

ปล.รบกวนด้วยนะคับ

2. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ป่มว่าเอาเล่มไปให้เขาดูก้อน่าจะจบมั้งงับ
    ม่ายมีทั้งประสบการ และ ความรุ้งิ รอผุ้อื่นมาบอกต่อละกันนะงับ

เอาใจช่วยค้าฟ

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ไม่มีประสบการณ์อีกเช่นกันครับผม ยังไงขอให้เคลียร์ได้ด้วยดี เป็นกำลังใจให้ครับ

4. motortrack

motortrack New Member Member

145
    0
    0
    ไม่มีประสบการแต่เข้ามาดู เฉยๆ

รอผู้รู้

---------- Post added at 00:47:52 ---------- Previous post was at 00:47:37 ----------

ไม่มีประสบการแต่เข้ามาดู เฉยๆ

รอผู้รู้

5. noom_sw20gt

noom_sw20gt New Member Member

58
    1
    0
    มันจะมีการเสียสรรพสามิตได้ยังไงรถมันอายุตั้งสิบปีแล้วและเมื่อก่อนบริษัทนำเข้าก็นำเข้าแบบถูกกฏหมาย.....แล้วรถก็ไม่ไช่รถที่นำอะไหล่เก่ามาจดประกอบในเล่มทะเบียนของผมก็ไม่มีลงบันทึกการเสียสรรพสามิต ผมว่าลองบอกเค้าว่าผู้นำเข้าคงเสียเรียบร้อยแล้วแต่มันตั้งนานแล้วใครจะไปตามเอกสารเจอ หรือลองไปถามที่ขนส่งดูก็ได้ว่ารถอย่างนึ้ต้องเสียสรรพสามิตหรือไม่ น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนนะ

6. marongchai

11
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำคับ ^^

7. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    งานเข้าเลย งงแฮะ มีสรรพสามิตมาตรวจด้วยหรอ ไม่เคยเจอแฮะ

8. jasma_arm

jasma_arm New Member Member

277
    1
    0
    มันจะมาไถตังอะป่าว

9. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    เล่มต้องถูกต้องและเอามาอยู่กะเราให้เร็ว
    ตอนโอนตรวจที่ขนส่งเลย....สบายใจเรา
    อย่าให้ใครมายึดเด็ดขาด
    mr2สวมทะเบียนมีพอสมควรนะครับ....เอาใจช่วยครับ

10. archnine

archnine New Member Member

5
    0
    1
    หวัดดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ พอมีข้อมูลมาแชร์นิดหน่อย
    เรื่องนี้เคยได้ยินเหมือนกัน เหมือนพวกbigbikeเลยครับ คือเอาตามที่ผมเข้าใจนะครับ รถหรือมอเตอร์ไซค์ทุกคันที่จะนำไปขึ้นทะเบียนตามกฏหมายแล้วมันต้องเสียสรรพสามิตในขั้นแรกก่อน(ประมาณว่าภาษีแรกเข้าจากการนำเข้า) และมีการตรวจสมอ. (ประมาณว่ามาตราฐานอุตสาหกรรม) แล้วเอาหลักฐานการตรวจทั้ง 2 อย่างนี้ไปใช้ในการขึ้นทะเบียนรถ ซึ่งขั้นตอนทั้งหมดนี้ปกติผู้ที่นำเข้ารถคันดังกล่าวจะเป็นผู้ดำเนินการให้ แต่กรณีผู้นำเข้ารถอิสระหรือใครที่เอารถเข้ามาเองจากต่างชาติก็ดำเนินการเองได้แต่อาจจะยุ่งยากนิดหน่อย(เพราะมันหลายขั้นตอน) และเนื่องจากขั้นตอนมันยุ่งยากก็จะมีผู้ที่รับจ้างดำเนินการอิสระ(มักจะเป็นคนที่มีคนในช่วยดำเนินการ) ซึ่งตรงจุดนี้แหละคับ(ขออนุญาตพูดตรงๆ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะช่วยบอกด้วยนะครับ หรือลบไปเลยก็ได้) เลยทำให้รถบางคันมีการขึ้นทะเบียนรถที่ไม่ถูกต้องซะทีเดียว หรือประมาณว่ามีการลัดขั้นตอนเพื่อให้ได้มาซึ่งทะเบียน นั่นก็คนผู้ที่ช่วยเราดำเนินการขึ้นทะเบียน(คนที่รับจ้างขึ้นทะเบียน) รู้จักกับคนภายในขนส่งที่สามารถออกเล่มทะเบียนได้โดยที่ไม่ต้องมีเอกสารครับ(ไม่มีเอกสาร สมอ. หรือ ใบจดสรรพสามิต) ซึ่งถ้าสามารถลัดขั้นตอนได้จะลดค่าใช้จ่ายในการจดทะเบียนจรึงๆไปได้มากกว่าครึ่ง และสมัยก่อนทางขนส่งหรือแล้วแต่สรรพสามิตก็ไม่ได้เคร่งครัดในขั้นตอนเหมือนปัจจุบัน และเมื่อเล่มทะเบียนออกมาได้ก็จะใช้ได้ตามปกติโดยที่เจ้าของรถจะไม่รู้เรื่อเลย(ใช้โอนได้ เสียภาษีรายปีได้ปกติ)

และในกรณีนี้เองเจ้าของกระทู้อาจจะเจอกรณีเดียวกับที่ผมกล่าวมาด้านบน คือเจ้าของรถตอนแรกเลยอาจจะไม่ได้ซื้อรถกับdealerหลัก และมีการว่าจ้างจดทะเบียนรถกับคนที่รับจ้างจดทะเบียน และมีการข้ามขั้นตอนเสียสรรพสามิตไปแล้วเอาเล่มออกมา(อย่างที่ทราบว่ามันไม่มีระบุการเสียสรรพสามิตในเล่มทะเบียน) แต่จริงๆแล้วก็ยังมีอีกหลายสาเหตุนะครับซึ่งผมไม่ค่อยทราบ

การทำงานของเจ้าหน้าที่สรรพสามิตเค้าจะเช็คจากเลขเครื่องและเลขตัวถัง(อันนี้เราสามารถโทรไปเช็คที่สรรพสามิตได้เหมือนกัน) ถ้าเค้าพบว่าเลขเครื่องหรือเลขตัวถังนั้นยังไม่มีบันทึกการเสียสรรพสามิต เค้าก็จะยึดรถเราได้ครับแม้ว่าจะมีเล่มทะเบียนแล้ว(ตรงนี้ผมเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องผิดกฏหมาย และจะโดนข้อหาประมาณว่ามีรถผิดกฏหมายในครอบครอง และ นำรถเป็นจดทะเบียนแบบผิดวีธีซึ่งอันนี้คงจะโดนกันเป็นหางว่าวเลยครับทั้งเจ้าของและคนปล่อยเล่ม) จุดนี้เองเลยทำให้ผมไม่แน่ใจว่าเล่มทะเบียนจะช่วยอะไรได้มั้ย
    ซึ่งการคุยกับเจ้าหน้าที่ดีๆเป็นเรื่องที่ถูกแล้วครับแล้วคงต้องลองถามเจ้าหน้าว่ามีวิธีไหนที่จะเสียภาษีส่วนนี้ได้ถูกที่สุด(ผมว่าเค้าก็น่าจะเข้าใจเราเหมือนกันว่าเราเป็นคนรับเคราะห์ไม่ได้ตั้งใจจะให้เกิดขึ้น และกฏหมายเองก็ไม่ได้ละเอียด ใครเป็นเจ้าของอยู่ก็ต้องไปเก็บกับคนนั้น)

ข้อมูลด้านบนเป็นข้อมูลที่ผมเข้าใจเองจากประสบการณ์ที่ผมพอรู้มาบ้าง หากมีข้อมูลใดผิดพลาดหรือไม่สมควร ก็ขอโทษ ณที่นี้ด้วยคับ

11. marongchai

11
    0
    0
    ขอให้อย่าเป็นแบบที่พี่ว่าเลยคับ T^T

12. archnine

5
    0
    1
    จริงๆผมส่งสัยอีกอย่างว่าถึงรถจะมาแบบถูกต้องแต่หลังจากนั้นมีการเปลี่ยนเครื่องซึ่งหมายถึงเลขเครื่องรถจะเปลี่ยน แล้วข้อมูลที่สรรพสามิตเคยมีมันจะตรงได้ยังไงกับเลขตัวถังน่ะครับ

ถึงยังไงก็ตามครับปรึกษาเจ้าหน้าที่เค้าโดยตรงก่อนครับ หากต้องเสียสรรพสามิตจริงๆ ก็เก็บหลักฐานไว้ให้ดีเลยครับ ระยะหลังเจ้าหน้าที่เค้าเข้มงวดครับ

ปล. เจ้าหน้าสรรพสามิตสามารถทำงานได้ตลอด24ชม. ครับ แต่อย่างไรก็ตามควรขอเจ้าที่ดูบัตรหรือโทรตรวจสอบชื่อเจ้าหน้ากับทางกรมมสรรพสามิต เพราะอาจมีมิจฉาชีพปลอมตัวมาในคราบเจ้าที่สรรพสามิตครับ

ขอให้โชคดีครับ

13. roro

roro New Member Member

13
    0
    0
    น่ากลัว - -

โชคดีนะครับ

14. marongchai

11
    0
    0
    ปัญหาจบแล้วคับตรวจสรรพสามิตรถูกต้องหมด แต่เค้าพูดให้ฟังมาว่า " กฏหมายออกมาว่ารถที่นำเข้ามาทุกรุ่นที่จดทะเบียนตั้งแต่ปี2535ขึ้นไปต้องมีการเสียสรรพสามิตรหมดตอนนี้สำนักงานใหญ่เค้าสั่งให้ออกตรวจหมดแต่รถที่จดทะเบียนก่อนปี2535ลงไปถึงจะไม่เสียสรรพสามิตรแต่ถ้ามีทะเบียนและไม่ใช่ทะเบียนสวม แล้วมีความสามารถทำให้มีทะเบียนได้ (โดยวิธีอย่างไรเค้าก็ไม่ได้บอกมา) ก็จะได้การละเว้นไม่ต้องเสียเพราะว่าเค้าอนุโลมให้เพราะถือว่าตอนนั้นกฏหมานยังไม่ออกมาจิงจังทีว่าต้องเสียสรรพสามิตรก่อน " เค้าก็พูดมาให้ฟังแบบนี้อะคับไม่รุ้ว่าจิงไหมแต่รถผมตรวจแล้วถูกต้องหมดก็โล่งใจแล้วคับ ^^

ปล.ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคับที่คอยมาตอบปัญหาให้คับ

15. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ยินดีด้วยนะครับ ยังไงถ้ารถพร้อม มามิตติ้งด้วยกันปลายเดือนหน้านะครับ อิอิอิ(เป็น PR ประจำบอร์ดไปแล้วเรา อิอิอิ)

16. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    โจ้ เป็น PR หรือหน้าม้าครับ ^ ^

17. archnine

5
    0
    1
    ดีใจด้วยครับ ที่ทุกเรียบร้อยดี ขอให้สนุกเต็มที่กับรถนะครับ:D

18. pookpui

1,304
    6
    38
    ออกไปทางหน้าม้ามากกว่าอะ 55555;);)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้