อัพเดทสีน้ำมันเชื้อเพลิงแต่ละชนิด‏

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Unknow, 2 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Unknow

Unknow New Member Member

54
    2
    0
    กระทรวงพลังงานเตรียมประกาศปรับปรุงสีน้ำมันใหม่ โดยกรมธุรกิจพลังงานได้ออกประกาศคุณภาพน้ำมันเบนซินและน้ำมันดีเซล เพื่อปรับเปลี่ยนสีเสร็จเรียบร้อยแล้ว ซึ่งจะมีผลบังคับใช้เป็นกฎหมายพร้อมกันทั่วประเทศ ตั้งแต่วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 เป็นต้นไป

สีน้ำมันเชื้อเพลิงแต่ละชนิด

เบนซิน 95 = น้ำเงิน
    เบนซิน 91 = เหลือง

โซฮอล 95 = ส้ม
    โซฮอล 91 = ส้ม

E 20 = ???
    E 85 = ชมพู

ดีเซล B2 = เขียว
    ดีเซล B5 = แดง

2. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ ๆ :D

3. charnchai@shop

charnchai@shop New Member Member

113
    1
    0
    ขอบคุณครับ

4. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    งี้รถเราถ้ารั่วน้ำเขียวไหลแน่เลย

5. พัฒพงษ์

พัฒพงษ์ New Member Member

39
    1
    0
    ขอบคุณมากคับ...อิอิอิ

6. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    เอามาให้ดูเล่นๆครับ ที่บริษัทผมสั่งเครื่องยนต์ติดกับปั๊มน้ำจากอเมริกา ยี่ห้อ CLAEKE ราคาล้านกว่าๆ
    น้ำมันดีเซล ที่เค้าใช้เทสมากก็สีแดงนะครับ ที่นู่นน่าจะสีนี้นานแล้วแน่ๆเลย

7. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    รูปสุดท้ายเห็นมันแปลกดีเป็นรถบรรทุกและเติมน้ำมันเครื่องบินครับ ของ ปตท. ครับ

8. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ขอบคุณค้าบๆ

9. kiattisak25

kiattisak25 New Member Member

59
    0
    0
    ขอความรู้เพื่มหน่อยครับการเปลี่ยนสีนำมันครั้งนี้มีผลกับนำมันที่ใช้อย่างไรบ้างครับ แล้วเปลี่ยนเพราะอ่ะไรครับ พอดีตกข่าวน่ะครับ

10. Unknow

Unknow New Member Member

54
    2
    0
    สถานีบริการน้ำมันในหลายพื้นที่มีการปลอมปนน้ำมันจำหน่ายเพื่อหวังผลกำไร โดยนำน้ำมันดีเซล บี5 มาจำหน่ายเป็นดีเซลธรรมดา หรือนำน้ำมันแก๊สโซฮอล์มาปลอมปนในน้ำมันเบนซิน 91 ที่มีราคาแพงกว่า ซึ่งถือเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภค

กรมธุรกิจพลังงาน จึงมีมาตรการป้องกันและแก้ไขการปลอมปนน้ำมัน ทั้งการกำกับคลังน้ำมัน เพื่อป้องกันการนำน้ำมันเติมสีออกจากคลัง, ปรับโครงสร้างสีน้ำมัน เพื่อให้สามารถสังเกตเห็นความแตกต่างของสีน้ำมันชัดเจนมากยิ่งขึ้น โดยจะปรับสีน้ำมันเบนซิน 91 จากสีแดงเป็นสีเหลือง เบนซิน 95 จากสีเหลืองเป็นสีน้ำเงิน และดีเซล บี5 จากสีเขียวเป็นสีแดง ซึ่งจะเริ่มใช้ต้นปี 53

พร้อมกันนั้น ได้ปรับบทลงโทษโดยเพิ่มการเปรียบเทียบปรับผู้ค้าตามมาตรา 7 เพิ่มเป็น 100,000 บาท จากเดิม 20,000 บาท และผู้ค้าตามมาตรา 10 เป็น 100,000 บาท จากเดิม 10,000 บาท

ส่วนสถานีบริการน้ำมันที่ปลอมแปลงน้ำมันไม่เกิน 3,000 ลิตร ในครั้งแรกจะปรับ 5,000 บาทเท่าเดิม แต่ในครั้งที่ 2 จะปรับเพิ่มเป็น 50,000 บาท สำหรับสถานีน้ำมันที่ปลอมน้ำมันเกิน 3,000 ลิตร จะปรับเพิ่มขึ้นเป็น 20,000 บาท จาก 5,000 บาทในครั้งแรก และจะปรับเพิ่มเป็น 100,000 บาทในครั้งที่ 2 รวมทั้งจะมีการดำเนินคดีด้วยการเปรียบเทียบปรับทุกรายหากพบผู้กระทำผิด ซึ่งจะมีผลทันที

11. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ขอบคุณหลายๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้