??? Halogen vs. Xenon ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 12 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    สอบถามหน่อยคับว่า ไฟหน้าแบบ Halogen กับ ไฟหน้าแบบ Xenon

1. กินไฟต่างกันมากมั้ยคับ
    2. ถ้าเราเลือกที่จะใส่ Halogen มีหลอดยี่ห้อไหนรุ่นไหนแนะนำมั้ยคับ
    เอาแบบสว่างๆแสงสีขาวอ่ะคับ
    3. ถ้าเราเลือกที่จะใส่ Xenon มีวิธีทำให้แสงไม่ฟุ้งมั้ยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำคับ

2. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    มันคนนละเทคโนโลยีกันครับ
    ถ้า halogen จะใช้ใส้หลอดในการแปล่งแสง เหมือนหลอดไฟทั่วไปข้างในมีก๊าซ halogen ถ้าจำไม่ผิด ส่วน xenon จะมีก๊าซ xenon แล้วใช้การเรืองแสงของอะตอม อะไรประมาณเนี้ย คล้ายกับหลอด ฟลูออเรสเซนต์ หลอด halogen จะต้องใช้วัตต์สูงเพื่อให้สว่างมากขึ้น แต่ก็จะมีความร้อนเพิ่มขึ้นด้วย ผมใช้ halogen อยู่ ยี่ห้อ Eagleeye สีออก ฟ้า หน่อยๆ ตอนเปิดไฟแสงจะคล้าย xenen สว่างออกฟ้าๆขาวๆ หน้ากล่องจะเขียนว่า แสง xenon แล้วก็ติดรีเลย์เพิ่ม เพราะวัตต์เพิ่ม ต้องใช้สายไฟเส้นโตกว่าเดิม เพื่อสายจะได้ไม่ร้อน ง่ายๆคือผมไม่มีเงินติด xenon ครับ เลยเล่นแบบลูกทุ่ง หลอดราคา 500 รีเลย์ รวมสาย ก็ 300-500 xenon 3000 up ถ้าเล่นของถูกก็มีปัญหาเยอะอีก

3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เท่าที่รู้ ซีนอน กินไฟ 35 วัตต์ ส่วนแสงฟุ้งใส่โคมโปรแจ็คเตอร์อยู่แล้วมันรวมแสงดีกว่าโคมเดิมอยู่แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ

4. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    โคมเดิมยังงัยก็ฟุ้ง

5. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    1. ซีนอนกินไฟน้อยกว่าก็มันแค่ 35 วัตต์ ฮาโลเจนเดิมๆก็ 55 วัตต์แล้ว
    2. เคยใช้ ฟิลลิปส์ รุ่น ไดมอนวิชั่น ราคาพันกว่าบาท ก็พอได้นะสีสวยถ้าเจอฝนก็แย่หน่อย แต่ความสว่างยังสู้ซีนอนไม่ได้ ผมใช้ไม่ถึงปีหลอดขาด
    3. วิธีทำ ซีนอน ไม่ให้แสงฟุ้งก็ตามลิงค์ครับ
    3.1 http://www.actiongroupthailand.com/smf/index.php?topic=87.0
    3.2 http://www.actiongroupthailand.com/smf/index.php?topic=312.0

และยังมีอีกหลายๆที่ ลองเซิร์จ คำว่า HID retrofit ในกูเกิ้ล ดูเอาล่ะกันนะ

6. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    ความรู้มากมาย

7. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    แนะ นำ ฟิลลิปส์ ตัว X อะไรซักอย่างนิละครับ

ถ้าคิดจะเล่น Xenon ก็ซํก 5000 - 6000K จะไม่มีปัญหากับฝน

8. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    หลอดฮาโลเจนก็ช่วยให้สว่างขึ้นมาได้คับ แต่ผลเสียก็มีอยู่เหมือนกัน เช่น โคมจะร้อนทำให้เกิดฝ้า ราคาหลอดสูงแต่อายุการใช้งานต่ำ ส่วนซีนอลถ้าจะให้ดีต่อการใช้งานจริงๆก็ควรเลือกไม่เกิน 6000k คับ ส่วนจะทำไงให้หายฟุ้งคงจะยากคับถ้าเป็นโคมเดิมๆแบบเรา แต่ถ้าสวมหมวกบังหลอดและหมุนปรับโคมให้ลงต่ำที่สุดน่าจะพอช่วยได้คับ

9. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    มาเก็บความรู้ครับ พอดีตอนนี้ใช้xenon12kอยู่อะครับ

10. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ใช้แบบสไลด์แสงฟุ้งน้อยกว่ารุ่นไฟต่ำซีนอนสูงฮาโลเจนครับหรือเปลี่ยนหมวกบังแสงกับรุ่นไฟต่ำ
    ก็ช่วยได้

11. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    มาอ่านด้วยคนครับ

12. ตัวผมพอได้ใช้ Xenon แล้วลืม Halogen ไปเลย บอกได้แค่นี้แหล่ะ

13. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ใช้ซีนอน ก็ตั้งไฟให้ตํ่าหน่อยนะคับ
    อย่าคิดถึงความสว่างอย่างเดียว

14. bankcs19

bankcs19 New Member Member

11
    0
    0
    ใช้ xenon อยู่ครับกับโคมเดิมๆนี่ละติดมาประมาณ 3 พันกว่าบาทได้
    มันก็ฟุ้งอยู่พอควรครับ แต่ก้ไม่ถึงขั้นโดนเปิดไฟสูงใส่

วิธีที่ผมทำอยู่
    -ตั้งโคมให้มันต่ำลง
    -ใช้หลอดซัก 4300-5000 k กำลังดีครับสีจะออกขาวอมเหลือง(ก้คล้ายๆไฟปกตินั่นละ)ซึ่งสีที่ให้อุณหภูมิสูงจะช่วยให้การมองเห็นตอนกลางคืนดีกว่าสีที่เย็นตาครับ + ไม่ค่อยเตะตาชาวบ้านกับพี่ๆตามด่านด้วยครับ จาได้ขับอย่างสบายใจ ^^

ตั้งแต่ใช้มาผมก้เลิกมอง halogen ไปเลยครับ ถ้าหลอดเสียก้เปลี่ยนเอา ค่าหลอดน่าจะ 500 - 1000 แต่คงเป็นปีแหละครับกว่าจะเปลี่ยน

15. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ผมก็ฟุ้งครับ พอใส่มาใหม่ ๆ แสงส่องยันท้องฟ้าเลย ก็เลยกดโคมต่ำ ๆ พอช่วยได้ ครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้