Nissan Sunny B14 need for 300Km/Hr up Project

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย lumnamshe, 8 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ครับใช้ Nissan Sunny B14 (GA15) มานาน 10กว่าปีได้ครับ
    ลองขับมาทุกอย่างในสภาพเดิมๆ M/T ครับ มีปลายท่อเท่านั้นที่เปลี่ยน

เห็นว่าพอสมควรเปลี่ยนแปลงเสียที
    เดิมๆปัจจุบัน วิ่งเต็มที่ปิดแอร์ อยู่ที่ 170Km/Hr ครับ
    รถโดยรวมสภาพ OK ครับ
    สภาพการขับโดยทั่วไปวิ่งทางด่วนหรือทางหลักถนนโล่งก็ขับอยู่ 140-150-160 นี่ขับทุกวันเป็นปกติครับ เลยหมดแล้วสำหรับ B14

แต่อยากเร็วกว่านี้
    จึงขอความเป็นไปได้จากกูรูครับ

คือขอให้ทำความเร็ว 300Km/Hr Up ขับถนนครับ
    คือใจชอบสายพันธ์เดิมของ Nissan นะครับ
    แต่หากต้องข้ามสายพันธ์ก็ไม่ว่ากันครับ

1.เครื่องพร้อมอุปกรณ์ประกอบ
    2.ช่วงล่าง
    3.เบรดและยาง
    4.อื่นๆ
    5.ค่าใช้จ่ายทั้งหมด
    6.จะทำเป็นขับหน้าแบบเดิม หรือทำเป็นขับสี่ หรือขับหลังได้ทั้งนั้น ขอให้ขับใช้งานได้จริง และให้รู้ว่าเป็น Nissan Sunny ครับ

ใช้มานานเลยรัก B14 แต่หากทำไม่ได้ก็จำใจจะต้องขายไปครับ

งบตั้งไว้ไม่เกิน 1 แสนบาทครับ
    แต่ถ้าเกินอาจต้องรอหน่อยแต่ช้าสุดอยากให้เสร็จก่อน พฤศจิกายน 2552ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    งบแสนนึงน่าจะวิ่งได้สัก 220 อ่ะ

แล้วถามกลับนิสนึงนะ ว่า รู้ป่าว ว่ารถที่วิ่ง 300 Km/H อะ มีรถไรบ้าง

:D:D:D

3. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    รอผู้รู้แปบนึงครับ

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    รอด้วยคนครับ B14 300km/h :cool::cool::cool:

5. pkanonwe

pkanonwe New Member Member

163
    3
    0
    โหดจังอ่าเอา 300 km/h เลยเหรอ รอดูๆๆๆครับอยากเห็น

6. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    รอด้วยๆอยากรู้ๆ:D:D:D

7. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    โหยยยย

ถนนในไทยเนี่ย มันมีเส้นไหน อัดยาวได้ถึง 300 ด้วยเหรอ สุดๆอ่ะ

ผมว่า 300 เนี่ย มันอันตรายเกินไปนะครับ สำหรับ ถนนเมืองไทย

ถ้าช่วงล่างไม่ดี การบังคับไม่ดี ไปนอนโลง ง่ายๆเลยนะครับ

ให้ผมคิดนะ เอา sr20det + nos สัก 2 ถัง น่าจะเอาอยู่ เหอะๆ

8. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    180 ก้อเสียวยันไข่แล้วค้าบ :D

9. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    ^_____________^ v6 ติดซูปเปอร์ชารต์ = nos แล้วตอนเลี้ยว อะ ??? ผมกะกะเอาอะ
    รอผู้รู้

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ทำได้ครับ แต่ 1แสน ไม่อยู่แน่ๆ

11. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ตาม first ไปค๊าบบบ...
    แต่ว่านินจาพูดถูกนะครับว่ามีรถกี่คันที่วิ่งถึง 300 แล้วก็ราคาอีกล่ะ...
    เอาใจช่วยครับถ้าอยากทำจริง... :cool::cool::cool:

12. ยกแม่แรง ล้อหน้าลอย
    200 นี่น่าจะยางหุ้มเพลากระจายล่ะ

13. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0
  14. OFF_N16

OFF_N16 New Member Member

133
    17
    0
    ญี่ปุ่น เค้า ยัง วิ่ง 180 km/h อยู่เลย

เอาใจช่วยคับ

ทำได้จิง super car อายแน่ๆๆ

15. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    รอฟังด้วยคนคับ อยากเห็นเหมือนกัน.,

16. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    v6 3.5 เครื่อง VQ ที่นอกเคยทำกันมาแล้วครับ ยัดลง B14

ยังไม่รอดเลยครับ ถ้าวิ่งทางตรงน่ะ แหล่มแน่ๆ ในสนามนะ

แต่ถ้าใช้งานปกติ ผมว่า body รถมันจะรับไม่ไหวน่ะสิ

ตอนนั้นพี่เด่น ก็เคยวิจารณ์ให้ฟังแล้ว

ว่าแต่ จะเอาไปทำไมตั้ง 300 km/h

17. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมเข้ามาเอาใจช่วยครับ
    คนเราทุกคน ทีความฝันที่อยากจะทำทั้งนั้น

ผมไม่รู้จะช่วยยังไง ความรู้ไม่ถึงครับ

ยังไง ดูเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:14:38 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:14:19 ----------

ผมเข้ามาเอาใจช่วยครับ
    คนเราทุกคน ทีความฝันที่อยากจะทำทั้งนั้น

ผมไม่รู้จะช่วยยังไง ความรู้ไม่ถึงครับ

ยังไง ดูเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ

18. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    เอาใจช่วยละกันนะ จขกท.

19. bb14est14

bb14est14 New Member Member

73
    4
    0
    สู้ครับท่าน ถ้ายังไงเก็บกะตังค์ ทำสนามวิ่งด้วยนะครับ 300 km/h นี่คงไม่ได้วิ่งทางหลวงแน่ๆอิอิ

20. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ผมว่าทำได้ครับ

ที่ว่ากัน เพราะมันไม่มีใครเคยทำไงเลยบอกทำไม่ได้

ถ้าจะทำ มีทุน มีคนทำ(อู่) มีรถที่พร้อมจะทำทุกอย่างเพื่อความเร็ว 300

วางเครื่องใหญ่ หน้าหนักเลี้ยวไม่เข้า ก็ต้องแก้ปัญหาให้มัน เลี้ยวได้ซิ

ทำไมรถบอดี้อื่่นเครื่องใหญ่มันเลี้ยวได้ เมื่อก่อน คนบอก 200วางเจหน้าหนักคุมยาก

เดี๋ยวนี้เป็นไง เอามาเล่นดริฟท์กันเป็นแถว

ยกตัวอย่าง B14 วาง VQ เเล้วบอก หนักเลี้ยวไม่เข้า

ก็ต้องมาดูปัญหากันทำไมเลี้ยวไม่เข้า ช่วงล่างเดิมๆ มันไม่ได้ ก็สร้างใหม่ ไปเลย จะทำซะอย่าง

ตัวถังรถก็พร้อมที่จะ ตัดทุบเฉือนเชื่อมต่อ ทำไมรถแดร๊ก แค่ 402 เมตร ยังความเร็ว 300ได้

นี่บนถนน ยาวเป็นกิโล มันต้องได้ ถ้าจะทำ ที่จะวิ่งมี เช่น บางนาตราดเลยครับ อ้างอิงจาก

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=47238

จากที่อ้างอิงมา ผมว่า ใกล้เคียงความเป็นจริง ก็ เครื่อง EVO 8MR ล่ะครับ

แต่วิ่ง 315ได้ ไมใช่เครื่อง่เดิมๆแน่

เอาใจช่วยครับ ถึงจะเหลือแต่ กระดองครอบ แต่มันเป็น B14 วิ่ง 300 ผมเอาใจช่วย

เป้าหมายมีไว้พุงชน ครับ

21. ball171

ball171 New Member Member

112
    6
    0
    1 แสน ผมว่าไม่พอมั้งคับ ถ้าเป็น 1 ล้านยังพอลุ้น

22. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ของแบบนี้อยู่ที่ใจ 200ก็ยกคันเร่งแล้ว เสียวว เป็นอะไรคงไม่คุ้มกัน

23. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    300 Km/H เลยหรอ

ผมว่ามันจะไม่เหลือให้เห็นว่าเป็น b14 น่ะสิ

ทำจริงก็เอาใจช่วยครับ อยากเห็นอะไรแปลกๆใหม่ๆเหมือนกัน

24. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เหมือนโฆษณาเลยยย อิอิ...
    ว่าแต่สิ่งที่เราทำนั้น แข่งกับตัวเองนะคร๊าบบบ... (จำพี่กรานต์มา :p:p:p)
    อย่าง first ทำเพราะต้องการเวลาที่ดีขึ้น เพื่ออันดับที่ดี... ใช่ม่ะ :D:D:D

25. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เอามา 1 ล้าน แล้วทำเครื่องเดิม 1500-1600 ให้วิ่ง 300 ยังไม่รู้จะได้ป่าวเลย :D:D:D:D

26. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ก็ขอบคุณทุกท่านเลยครับที่แสดงความคิดเห็น

ปัญหามันก็อยู่ตรงที่มันเป็น B14 นี่แหละครับ
    หากบอร์ดี้ใหญ่กว่านี้คงมีทางเลือกมากขึ้น

ใช้มานาน เลยรักมันไม่อยากทิ้ง
    แต่ผมีความเชื่ออยู่อย่าง คนไทยคิดจะทำอะไรก็ทำได้
    ช่างไทยก็เหมือนกัน

รอท่านผู้รู้ที่เคยทำมาช่วยขยายความจริง
    หรือท่านใดคิดว่าแบบไหนทำได้ก็ลองแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

สูตรน่าจะทำได้ สูตรไหนน่าจะไม่ได้ก็จะได้มาวิจารณ์กัน
    ส่วนงบประมาณก็สามารถขยายได้ครับ
    แต่ถ้าเป็นล้าน คงต้องขายไปครับ

ส่วนทางวิ่งและการจัดระเบียบความเร็ว
    ผมว่ามีหลายสายครับทางด่วนทุกเส้นที่มี 3 เลนขึ้นไปมีรถวิ่งช่วงไม่เร่งรีบก็วิ่งได้เต็มครับเช่น ช่วงด่วนบางนา-พระรามสอง
    หรือช่วงวงแหวงตะวันออกที่กำลังสร้างช่วงบางปะอิน-บางนา อื่นๆ เพียบครับ
    ส่วนทางด่วน 2 เลนต้องช่วงรถวิ่งประปรายเช่น ช่วงแจ้งวัฒนะ-บางปะอิน

ทางหลวงแผ่นดินช่วงโคราช-ขอนแก่น ช่วงปทุมธานี-สระบุรี ช่วงนครสวรรค์-กำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง

ที่ว่ามานี่หากมีใจหน่อยผมว่าวิ่งได้ทั้งนั้น
    แต่ที่อื่นๆ หรือจอแจหน่อยก็ต้องฝีมือหน่อยครับ

จริงๆแล้วอยากได้ความรู้สึกเดิมๆสมัยยังเป็นหนุ่มน้อยอยู่ครับ
    ตอนซื้อKawasaki KR 150CC 2 จังหวะเมื่อปี 2538
    ตอนนั้นมอไซด์คันแรก เดิมๆไม่ต้องทำอะไร ก็ขับอยู่220Km/Hr
    แต่งไฟหน่อยก็วิ่งอยู่ 13000RPM ก็ทำได้240Km/Hrครับ
    วิ่งประจำกรุงเทพ-โคราช ทั้งกลางวัน กลางคืน
    ความรู้สึกเวลาใช้เบรคลมนี่มัน มันจริงๆ
    ทั้งเสียงลม เสียงเครื่อง มันเป็นอะไรที่บรรยายยากครับ
    แต่ขับมันประจำแบบนั้นมันก็เลยติดเร็วครับ

พอมาขับ B14 ก็วิ่งประจำ 140-160เป็นประจำวันครับ
    แต่ไม่ได้ความรู้สึกอะไรเลยจริงๆ

จึงอยากสร้างสรรค์ B14 300Km/Hr สักคันครับ

27. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    สุ้ต่อไป ครับ
    แต่ผมว่า1ล้าน+ และต้องมี6เกียร +จะเครื่องไรผมไม่รู้แต่ เครื่องเดิมไม่มีทางแน่ๆครับ วิ่ง300ไม่แค่เครื่องนะครับระบบช่วงล่าง เบรคเยอะครับ ไม่ตำกว่าล้าน ซื้อโว8มาขับเลยครับ 6ถึงแน่นอน ในราคาไม่ถึงล้านตอนนี้

28. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    มารอดู ทำได้นี้สุดยอด เลยครับ

29. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าอยากทำจิงๆนะ ผมว่าน่าจะต้องเก็บตังเพิ่มอีกสักพักใหญ่ๆ เลยอะ

เพราะเคยได้มีบุญ นั่ง GTR ตัวใหม่ ขนาดว่ารถเค้ามาครบๆนะ

เป็นหนึ่งในไม่กี่รุ่น ที่มีการเคลม ว่าวิ่งได้เกิน 270 KM/H จิงๆอย่างเป็นทางการ นะ

ไอ้ 0-200 เนี่ย ความเร็ว ขึ้นเป็นวัดรอบเลย แต่เลย 220 ความเร็ว มันจะเดิน ช้า นิดนึง

ไอ้ พวก Boxster มันยังวิ่งไม่ได้เลยนะ 300 เนี่ย

280 นี่ก็โคตรเสียวแล้วอะ กดเส้นวงแหวน บางนา พระราม 2 นะ

จริงๆนะ ไม่ได้โม้ เพราะคนขับคือ พี่เอ๋ ข้อKing

ถ้าเป็น B14 คงต้องเริ่มต้นกันใหม่หมดอะ

ถ้าอยากทำจิง เอาใจช่วยเลย...แต่รับรอ หมดบ้านเดี่ยวหลังใหญ่ๆ แน่นอน :D:D:D

30. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ซักล้านห้าได้ไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้