B 11 อยากวางเครื่องใหม่ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Lowcut, 6 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lowcut

Lowcut New Member Member

5
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านใน Sunny Thailand ผมสมาชิกใหม่ครับ ชื่อเจ อยู่ในปทุมธานีครับ ผมติดตามอ่านมานานแล้วครับ ได้ความรู้จากที่นี่เยอะเลยครับ

ผมใช้ Nissan sunny B11 เครื่องเดิมๆ E13 ครับ แต่พอถึงวันสิ้นปีที่ผ่านมา ขับรถจะไปเที่ยวงาน Countdown ที่ฟิวเจอร์รังสิต ระหว่างที่ขับออกจากบ้านสังเกตุเห็นว่าความร้านขึ้นเร็วกว่าปรกติที่เคย (แต่ยังไม่ฮีทนะคับ) ไปซักพักเห็นความร้อนเริ่มเบนไปทาง Hot พอขับไปถึงสะพานที่ข้ามถนนพหลโยธินรถก็เริ่มมีอาการเหมือนจะน๊อค และตอนกำลังลงสะพาน รถก็วูบไปเลยคับ ผมปล่อยไหลลงมาแล้วประคองเข้าเลนซ้าย จอดเปิดฝากระโปงดูพบว่าน้ำดันออกทางหม้อพักน้ำ พร้อมกับปัญหาที่ 2 คือระบบไฟในหม้อแบตก็หมดไม่สามรถสตาร์สหรือเปิดไฟฉุกเฉินได้ เลยเรียกเพื่อนมาลากไปอู่ อ่อ แล้วปัญหาที่เพิ่มมาอีกก็คือน้ำมันเชื่อเพลิงรั่วคับ จอดอยู่ที่อู่ได้กลิ่นเบนซินเลยก้มดูกำลังหยดเลย ขึ้นฮอยดูพบว่าสายยางที่ดูดออกจากถึงรั่ว(โชคดีที่ถังไม่รั่ว) ช่างก็ทำไปทำมาเปลี่ยนสวิทพัดลม เปลี่ยนมอเตอร์ ก็ไม่หาย (หมดไป 2พันกว่าสำหรับอู่นี้) พอสตาร็สดูน้ำก็ดันออกมาช่างเลยสรุปว่าฝาโก่ง เลยต้องเอาไปอู่ช่างเครื่อง เค้าว่าเดี๋ยวจะลองเปลี่ยนประเก็นดู..

จนถึงตอนนี้ ผมว่าอยากจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ที่เป็นระบบหัวฉีดและอยากได้อัตราเร่งที่ดีขึ้น (อยากแรงนั่นเองคับ) พี่ๆพอจะมีรหัสไหนแนะนำบ้างคับ ตระกูล GA เป็นไงบ้างคับ ค่าเครื่องและค่าวางจะอยู่ที่ประมาญเท่าไหร่คับ และอู่ไหนที่แนะนำคับ ขอบคุณครับ

2. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    เตรียมเงินไว้ 40000 ไปอู่พี่ติ่งจบครับ

อยากแรงก็ SR 50000 UP

อยากดึงๆก็ 4E-FTE 50000 อยู่

อยากแซดๆก็ GA 16 ไม่เกิน 40000 คับ

อยู่แถวไหนของปทุมอ่ะคับ

ผมอยู่รังสิตใกล้ๆม.กรุงเทพอ่ะ

3. Lowcut

5
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับพี่

ผมอยู่ใกล้กับศาลากลางจังหวัดเลยคับ

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ปกติใช้งานยังไงครับ

5. gizzly

gizzly New Member Member

125
    4
    0
    E13 รหัส classic กิงๆ อยาก เปลี่ยนน เหมือนกัน ครับบ ^^

6. Lowcut

5
    0
    0
    ปรกติก็ใช้ในเมืองครับ ขับไปเรียนบ้าง (แต่ส่วนใหญ่จะไปรถเมล์ เพราะแอบงีบได้)

อยากทำให้วิ่งออกต่างจังหวัดได้ด้วยครับ ตัวไหนปลายไหลๆบ้างคับ อ่อ อยากได้เป็นเกียร์ธรรมดาคับ

ตอนนี้สนใจ GA 16 อยู่คับ ไม่ทราบว่าเครื่องตัวนี้มีกี่รุ่นครับ เห็นมีตัวย่อ

7. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ถ้ายังไม่อยากวางใหม่ ก้อปาดฝาสูบ ฟิตเครื่อง เปลี่ยนแหวน บดวาล์ว ไปก่อนก้อได้ครับ
    ของผมเคยฝาสูบโก่งเหมือนกัน และก้อทำอย่างที่ว่าอยู่ประมาณ 10000 บาท สำหรับผมงบน้อยนะ
    แต่ถ้าอยากวางก้อจัดเลยแล้วแต่สะดวกครับ

8. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    GA16 มี DE กับ DNE ครับ

DNE เป็นเครื่องบ้านเรา ไม่ค่อยมีอะไหล่เชียงกง แต่เบิกใหม่ได้ (ราคาค่อนข้างสูง)
    ส่วน DE หรือ VTC เป็นตัววาล์วแปรผัน หาได้ตามเชียงกง มีวางในบ้านเราใน B13 กับ B14 รุ่น Top (B14 โฉมแรก)
    แรงม้าเยอะกว่าซึ่ง แบ่งออกเป็นฝาขาวกะฝาดำ แรงม้าต่างกัน แต่ผมไม่รู้ครับ

รอท่านอื่นนะ

9. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ผมเชียร์ 4E-FTE คับ 1 เสียง 1.300 CC+โบ เล็กๆ ก็น่าจะพาบอดี้ B11 วิ่งถึงใจเเล้ว นะ คับ

10. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    แนะนำ SR16VE ดีกว่า

แต่ถ้าให้ดีสุดๆ เลย หา HR15DE ลงเลยดีกว่า เครื่องเล็ก ประหยัดน้ำมัน ตรงตระกูล และยังสด....... แต่ เครื่องยังหายากมาก

แต่ถ้าให้เนียน ประหยัดค่าใช้จ่าย ทำเครื่องตัวเดิม ใส่แก๊สแบบฟิกมิกเซอร์ ดีสุด เพราะฟิกมิกซ์ เหมาะกับเครื่องคาร์บู แบบ มันเกิดมาเพื่อกันจริงๆ คอนเฟิร์ม

รถเพื่อนหลายคนหัวฉีด ไปติดฟิกมิกซ์ เกิดอาการบ่อยๆ ครับ มันจะจูนดีได้ตอนแรกๆ พอปีที่ 2-3 ปัญหาเริ่มเยอะครับ แต่ก่อนหน้านี้ผมใช้ GA16 แบบคาร์บู ....... วิ่งไป 100,000 โล (+คนเก่าวิ่งอีกไม่รู้เท่าไหร่) ...... ไม่เคยเกเรเลยครับ แต่เปลืองแก๊สกว่าหัวฉ๊ดหน่อยนึง แต่ยอมรับเลยว่า ประหยัด แบบสุดๆ ยังเสียดายถึงทุกวันนี้ว่า ไปลง SR20VE + แก๊สหัวฉีด ทำไม ??

---------- Post added at 20:48:25 ---------- Previous post was at 20:48:10 ----------

แนะนำ SR16VE ดีกว่า

แต่ถ้าให้ดีสุดๆ เลย หา HR15DE ลงเลยดีกว่า เครื่องเล็ก ประหยัดน้ำมัน ตรงตระกูล และยังสด....... แต่ เครื่องยังหายากมาก

แต่ถ้าให้เนียน ประหยัดค่าใช้จ่าย ทำเครื่องตัวเดิม ใส่แก๊สแบบฟิกมิกเซอร์ ดีสุด เพราะฟิกมิกซ์ เหมาะกับเครื่องคาร์บู แบบ มันเกิดมาเพื่อกันจริงๆ คอนเฟิร์ม

รถเพื่อนหลายคนหัวฉีด ไปติดฟิกมิกซ์ เกิดอาการบ่อยๆ ครับ มันจะจูนดีได้ตอนแรกๆ พอปีที่ 2-3 ปัญหาเริ่มเยอะครับ แต่ก่อนหน้านี้ผมใช้ GA16 แบบคาร์บู ....... วิ่งไป 100,000 โล (+คนเก่าวิ่งอีกไม่รู้เท่าไหร่) ...... ไม่เคยเกเรเลยครับ แต่เปลืองแก๊สกว่าหัวฉ๊ดหน่อยนึง แต่ยอมรับเลยว่า ประหยัด แบบสุดๆ ยังเสียดายถึงทุกวันนี้ว่า ไปลง SR20VE + แก๊สหัวฉีด ทำไม ??

11. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    D15B กับ 7A FE ครับ

12. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เท่าที่ฟังดูก็ใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้น ทางใดทางหนึ่ง

ลองเชคดู ตัวเครื่องที่เหมาะกับงบประมาณเราดีกว่าคับ

เพราะที่แนะๆนำกัน น่าสนใจทุกตัว เลย....เอาที่ งบไหว M/A ง่าย

แต่ถ้าไม่คิดจะขายรถ นะ D15B น่าสน เลยแหละ

ไม่เกิน 40 K น่าจะพร้อมวิ่ง นะ

แรงแน่นอน อะไหล่เยอะ แต่อย่าคิดขายรถนะ :D:D:D

13. scs2519

scs2519 New Member Member

46
    0
    0
  14. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมว่า จขกท. เองก็ศึกษามาพอสมควรนะครับ ตามที่เข้ามาโพส
    ยังไง เลือกให้เหมาะสมกับตัวเรา ดีที่สุดครับ เอาองค์ประกอบ
    เอาเหตุผลของเรา เอางบประมาณ มาวิเคราะห์ดู แล้วจะได้คำตอบ

15. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ถ้าเอา ประหยัดๆ วิ่งๆหน่อย ไม่แรงมากก้อมี

4E -FTE / D15B / GA-16VTC ราคาพร้อมวาง

ในบอดี้บี11 กับรหัส3ตัวที่ว่ามา ไม่เกิน 5 หมื่น

น่าจะจบได้ กับเรี่ยวแรงไล่ลงมาตามลำดับครับ

16. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

วางเครื่องกะพี่ เค้า วางใจได้ :D:D:D

17. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    งั้นเหลือ 3 ตัวเลือก ตามพี่ติ่ง พี่นินไปครับ
    ชัวร์ๆ

18. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามานอนยัน ค๊าบบบ... :D:D:D

19. Lowcut

5
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับข้อมูล

เป็นประโยชน์สำหรับผมมากครับ

คงไม่ขายครับพี่นินจา ขายไปคงนอนไม่หลับ

คันนี้อยู่กับผมมาตั้งแต่ผมเรียนอนุบาล จนตอนนี้ผมเรียน ป.ตรีปี 2 แล้ว

หัดขับก็คันนี้ ผูกพันกันมากคับ เหอะๆ :)

20. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    จัดไปค๊าบบบบบบ

รอดูผลงานอยู่นะคับ

21. NinjaB11!

2,144
    424
    83
    ดีใจที่ได้ยิน นะ ถ้ารักมันจิงไม่กะขายก็น่าจะไม่ต้องคิดไรมาก

ประเคนของเข้าไป สู้ๆ เอาใจช่วย

เดี้ยวจะคอยเอาใจช่วย คอเดียวกัน

ทำให้รู้ว่ารุ่นนี้ มันก็สวยได้

:D:D:D

22. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ตามนั้นครับ ผมก็วางอู่พี่ติ่งมา แหล่มม๊าก มาก เพลาตรงเป๊ะ

23. ball171

ball171 New Member Member

112
    6
    0
    แวะ มาแอบ เก็บข้อมูล

24. supakit

supakit New Member Member

303
    6
    0
    4e โบ กับ Ga16 อัตราเร่งแตกต่างกันเยอะป่าวคับ
    ตัวไหน วางแล้ว ไม่มีปัญหา ไม่จุกจิก เดินทางไกลได้

25. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    รอฟังผลด้วยคนคับ

26. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    อัตราเร่งผมคิด 4E นะคับเพราะมีเทอร์โบติดตัวมา เเต่ถ้ากลัวเรื่องปัญหา + จุกจิก + เดินทางไกล GA16 ดีกว่าคับ
    * ความคิดเห็นส่วนตัวนะ คับ รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบอีก นะครับ ผิดตรงไหนพลาดตรงไหนก็ขออภัย นะ ครับ

27. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    วัยรุ่นต้อง เทอร์โบ ครับ :D :D :D

28. KOMSONIC

KOMSONIC New Member Member

156
    51
    0
    4E-FTE D15B ครับบ ฟันธง :D:D:D

29. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ถ้าคิดถึงเทคโนโลยีและความแรง 2 ตัวนี้ไปเลยครับ

30. supakit

supakit New Member Member

303
    6
    0
    เหนด้วยกะ 4e โบ คับ
    อิอิ
    ชอบเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้