อุทยานแห่งชาติ น้ำตกทีลอซู

การสนทนาใน 'Food & Travel' เริ่มโดย puky, 24 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ระยะทางจาก กทม ประมาณ 650 กม. ครับ รถเก๋งไม่สามารถเข้าถึงอุทยานได้เนื่องจากทางเขา ตัวอุทยาน 20 กว่าโล เป็นทางลักษณะ offload ต่อให้รถเก๋ง 500 แรงม้าก็เขาไม่ได้ ต้องยกสูงอย่างเดียว ซึ่งไม่ลำบากมากไปสำหรับเราเพราะที่เห็นมีผู้สูงอายุเป็น gang ไม้เท้าอายุแต่ละท่านไม่น่าต่ำกว่า 65 และเด็กที่เห็นก็ 2 ขวบไปกันได้ครับ แต่ที่นี้ไม่มีบ้านพักน่ะครับ ผมว่าปีหนึ่งมี 365 วันเรานอนกับทำงานในห้องแอร์กันเกือบทั้ง 365 วัน ควรไปกางเต็นต์รับธาตุดินกันบ้างน่ะครับอายุจะได้ยืน ควรจะเข้าหาธรรมชาติ อย่ารอให้ธรรมชาติเขาหาเรา โม้มากแล้วชมภาพกันเลย

2. puky

464
    28
    0
    ทางจาก กทม-ตาก (ยกเว้นช่วง กำแพงเพชร) ทางดีครับ ยิ่งเข้า ตากไปแม่สอด ทางดีมากกกกก ครับ จะไปช้าตอนขึ้นเขาจากแม่สอด-อุ้มผาง ระยะทาง 164 โล อีกที รถผมทำความเร็วได้แค่ 50 กม/ชมเอง แต่วิวสวยมากแต่สูงเสียวเหมือนกัน เส้นทางนี้พอกับเส้นทางไปแม่ฮองสอน

3. puky

464
    28
    0
    ออกจากบ้าน6 โมง ขับไปเรื่อยๆ ความเร็วไม่เกิน 120 แวะบ้าง ไปถึง ที่พักอุ้มผาง เกือบทุ่ม วันนั้นมีงานประจำปีพอดี เลยเอารูปสาวดอยมาฝากผู้บ่าวด้วย

4. puky

464
    28
    0
    งานประจำปี

5. puky

464
    28
    0
    ตื่นเช้ามาซื้อของที่ระลึกบ้านครูซัน

6. puky

464
    28
    0
    ออกจากอุ้มผางวิ่ง 20 นาทีถึงทางเขาอุทยาน น้ำตกทีลอซู ชมสภาพเส้นทางเขาตัวอุทยาน

---------- Post added at 05:15:12 ---------- Previous post was at 05:14:56 ----------

terrano ผม เจอะก็ทักกันน่ะครับทางเข้า 20 กว่าโลแต่ใช้เวลา สองชั่วโมงครึ่งครับ รถ 800 แรงม้าโหลดเตี้ยหมดสิทธิ์ครับ

แก้ไขล่าสุด: 19 มกราคม 2010
  7. puky

464
    28
    0
    น้ำตกสวยอันดับ 6 ของโลก คนไทยห้ามพลาดครับ ไม่ค่อยเจอะชาวต่างชาติสงสัยมาลำบาก

8. puky

464
    28
    0
    วันที่ผมไป ช่วงเช้าประมาณ 12 องศา กำลังสบาย ไม่เปลืองน้ำ เข้าถึงธรรมชาติโดยแท้

9. puky

464
    28
    0
    แต่มีโปรแกรมลองแพเข้าไปน้ำตกทีลอซูได้ โดยขับรถเก๋งมาจอดไว้ที่อุ้ผางแล้วลงแพชมธรรมชาติแล้วไปต่อรถขึ้นอีกประมาณ 10 โล ก็ถึงทีลอซูได้เช่นกันครับ ขากลับมาพักที่อุทยานแห่งชาติลานสาง ที่นี้ก็น่าพักดีครับเจ้าหน้าที่ต้องรับดีมาก

ไงหากมีโอกาศลองไปเที่ยวชมกันน่ะครับ

10. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    น่าไปมากแต่ ทางลำบาก

11. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    สวยดีครับน่าไป........

12. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    แวะมาผ่านมาทักทายกันได้นะคับ พี่น้องRCW ทั้งหลาย อยู่แม่สอดคับผม แถวๆวงเวียนทางเข้าแม่สอดเลย

13. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    สวยมากอยากไปบ้าง

14. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  15. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
  16. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ลุยๆน่าสนุกดีครับ

17. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    น่าไป ๆ

18. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    น่าไปมากๆครับ สวยดี

19. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ไปมาแล้วหลายครั้ง อยากให้เพื่อนๆไปกันคับ นั่งรถเหนื่อยดีแต่พอเจอน้ำตกรับรองคุ้มหายเหนื่อยเลย...จิงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้