สอบถามเรื่องกำลังอัดเครื่อง 1 เจโบ ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ringo, 23 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ringo

ringo New Member Member

31
    0
    0
    เครื่องเจโบช่างได้ทำการวัด สูบแต่ละสูบว่ามีกำลังอักเท่าไหร่ ปรากฏว่า สูบ 1 กับ 2 ของผมมีกำลังอยู่ที่ 130-140 ปอนด์เอง อะ ส่วน 3 4 5 6 อยู่ที่ 150 ปอนด์

จะรบกวนสอบถามว่า กำลังของเครื่อง 1 เจโบ ควรจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ความแรงจะด้อยกว่ามากไหมครับ? หรือผมควรจะต้อง overhaul เครื่อง ดีครับ

ช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณ

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อัพพพ

3. nirvanarit

nirvanarit New Member Member

9
    0
    0
    ผมไม่มีข้อมูลของ 1jz-gte ครับ ใครมีช่วยบอกด้วย

มีแต่ 2jz-gte ซึ่งมาจากคู่มือที่แถมมาในกล่องเกจวัดกำลังอัด (ไม่แน่ใจว่าเค้าพิมพ์ถูกต้องไหม)
    2jz-gte supra = 156 ปอนด์

ผมว่ายังไม่ต้องโอเวอร์ฮอล์เครื่องหรอกครับ เห็นในคู่มือบอกว่าถ้ากำลังอัดแต่ละสูบต่างกันไม่เกิน 14% ก็ถือว่ายังยอมรับได้ ไม่งั้นก็เอาไปตั้งวาล์วก็ได้ ผมไม่แน่ใจว่า 1jz-gte เป็นชิมวาล์วหรือเปล่า

อย่ากังวลเลยครับ ผมคิดว่าดูจากเกจ์วัด vcumm ในรถดีกว่า ถ้าปิดแอร์แล้วต้องได้ไม่น้อยกว่า 18 hg ก็นับว่าเครื่องยนต์นั้นยังปกติอยู่ครับ

ปล. คุณ ringo ได้ซื้อเกจ์วัดที่เป็นกล่องสีแดงหรือเปล่าครับ

4. มีของเครื่อง RB 20 โบบ้างหรือป่าว

5. nirvanarit

9
    0
    0
  6. ringo

ringo New Member Member

31
    0
    0
    ไม่ใช่อะครับ

---------- Post added at 11:31:46 ---------- Previous post was at 11:31:04 ----------

ไม่ใด้ซ์ออะครับ ถามนิดนึงว่าทำไมตอนเช้าสตาร์ทแล้วเครื่องสั่นๆๆ หอบๆๆ ร้อนแล้วก็หายอะครับ

7. nirvanarit

9
    0
    0
    อาจเป็นหัวเทียนครับ หัวเทียนเบอร์อะไรครับ

ตอนที่ผมใช้ 1jz-gte ครั้งแรก หัวเทียนที่ติดมากับเครื่องเป็นเบอร์ 6
    ตอนเช้าจะสตาร์ทปกติ วิ่งใช้งานก็ปกติ

แต่บ้านเราร้อน รถผมติดแก๊สด้วย ผมเลยใช้เบอร์ 7 ตอนเช้าก็สตาร์ทหอบๆ ครับ แต่พอวิ่งได้สัก 1กม. ก็ปกติครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้